:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

แก้ไข Format เพื่อ Vlookup แต่ผลขึ้น N/A

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
noonoon
Member
Member

แก้ไข Format เพื่อ Vlookup แต่ผลขึ้น N/A

Post by noonoon »

ต้องการจะ Vlookup ข้อมูลระหว่าง 2 sheet ให้ได้ผลลัพธ์ตาม column K จาก sheet COA
ซึ่งข้อมูลใน sheet COA เลขบัญชีมี - คั่นระหว่างเลขบัญชี
sheet V3 ข้อมูลที่ได้รับมาไม่มี - คั่นระหว่างเลขบัญชี
จึงได้แก้ไขเลขบัญชีใน sheet COA โดยการ =SUBSTITUTE(A1,"-","") ออก
แต่ผลที่ vlookup ใน sheet V3 column C ได้ผลเป็น N/A
อยากทราบว่ามีข้อผิดพลาดที่ข้อมูลส่วนไหน และแก้ไขอย่างไร
ขอบคุณค่ะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
Last edited by noonoon on Wed Aug 30, 2017 2:54 pm, edited 2 times in total.
logic
Gold
Gold
Excel Ver: 365

Re: แก้ไข Format เพื่อ Vlookup แต่ผลขึ้น N/A

Post by logic »

มีเซลล์ไหนที่ควรจะ Vlookup กันได้บ้าง ลองบอกตำแหน่งเซลล์มาจะได้ช่วยตรวจครับ
juju2911
Member
Member

Re: แก้ไข Format เพื่อ Vlookup แต่ผลขึ้น N/A

Post by juju2911 »

คอลัมน์เลขบัญชีควรเอาสูตรออก และวางข้อมูลแบบ Values แล้วตั้งค่า format แบบ Text to Columns
แล้วจึงใช้ Vlookup คำนวณคะ
noonoon
Member
Member

logic wrote:มีเซลล์ไหนที่ควรจะ Vlookup กันได้บ้าง ลองบอกตำแหน่งเซลล์มาจะได้ช่วยตรวจครับ
lookup ไฟล์แนบ sheet V3 column C ค่ะ
noonoon
Member
Member

juju2911 wrote:คอลัมน์เลขบัญชีควรเอาสูตรออก และวางข้อมูลแบบ Values แล้วตั้งค่า format แบบ Text to Columns
แล้วจึงใช้ Vlookup คำนวณคะ
column เลขบัญชี เอาสูตรออก หมายถึง column B ใน sheet COA รึป่าวคะ
juju2911
Member
Member

Columns B ใน Sheet COA และ Columns A ใน Sheet V3 คะ
ทั้งสอง sheet ทำเหมือนกันคะ
noonoon
Member
Member

juju2911 wrote:Columns B ใน Sheet COA และ Columns A ใน Sheet V3 คะ
ทั้งสอง sheet ทำเหมือนกันคะ
ใน sheet V3 column A ไม่ได้ผูกสูตรนะคะ เป็นข้อมูลที่ export มาค่ะ
แต่ลองวางข้อมูลแบบ Values แล้วตั้งค่า format แบบ Text to Columns แล้วค่ะ ก็ยังไม่ได้
juju2911
Member
Member

ไม่ทราบว่าตอนที่ Copy Columns B ที่ Sheet COA และวางแบบ Values แล้วมีจุดสีเขียวขึ้นมาตรงมุมบนซ้ายของแต่ละช่องมั้ยคะ ภ้ามี หลังจากนั้นก็ คลิกเลือกที่ Columns B ไปที่เมนู DATA เลือกคำสั่ง Text to Columns แล้วจึง กดที่ปุ่ม Finish ค่ะ ก็ได้คำตอบตามสูตร Vlookup ที่ Sheet V3 แล้วคะ ลองดูนะคะ ตัวอย่างตามไฟล์แนบคะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

noonoon wrote:
logic wrote:มีเซลล์ไหนที่ควรจะ Vlookup กันได้บ้าง ลองบอกตำแหน่งเซลล์มาจะได้ช่วยตรวจครับ
lookup ไฟล์แนบ sheet V3 column C ค่ะ
:D ระบุเซลล์มาเลยครับว่าเซลล์ใด มีค่าเท่ากับเซลล์ใดที่เห็นว่าเท่าแน่ ๆ แต่ Vlookup แล้วไม่ได้คำตอบ :!:
noonoon
Member
Member

snasui wrote:
:D ระบุเซลล์มาเลยครับว่าเซลล์ใด มีค่าเท่ากับเซลล์ใดที่เห็นว่าเท่าแน่ ๆ แต่ Vlookup แล้วไม่ได้คำตอบ :!:
column C ใน sheet V3 จะต้องมีผลลัพธ์จาก column K ใน sheet COA ทั้งหมด
เพราะ sheet COA เป็นตัวคุมบัญชีทั้งหมดของ sheet V3 ค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D แสดงว่ายังไม่เข้าใจที่ผมถามไป

ผมเปลี่ยนคำถามใหม่เป็น A3 ในชีต V3 ตรงกับเซลล์ใดในคอลัมน์ B ของชีต COA ครับ :?:
nukorn.s
Member
Member

จะแยก sheet หลายๆๆอันออกเป็นไฟล์ใหม่ทำไงคะ V 2013คะ

Post by nukorn.s »

ทำไงได้บ้างคะ ใช้สูตร Hlookup กับ Sumif กับ pivot ไว้เยอะมากในแต่ละ sheet
ใน 1 file มี มากกว่า 20 sheet จะแยก sheet อย่างไรให้เร็ว เพื่อขึ้น file ใหม่คะ
snasui
Site Admin
Site Admin

Re: จะแยก sheet หลายๆๆอันออกเป็นไฟล์ใหม่ทำไงคะ V 2013คะ

nukorn.s wrote:ทำไงได้บ้างคะ ใช้สูตร Hlookup กับ Sumif กับ pivot ไว้เยอะมากในแต่ละ sheet
ใน 1 file มี มากกว่า 20 sheet จะแยก sheet อย่างไรให้เร็ว เพื่อขึ้น file ใหม่คะ
:D กรุณาตั้งกระทู้ใหม่เนื่องจากคำถามไม่เกี่ยวข้องกับกระทู้เดิมครับ
noonoon
Member
Member

snasui wrote::D แสดงว่ายังไม่เข้าใจที่ผมถามไป

ผมเปลี่ยนคำถามใหม่เป็น A3 ในชีต V3 ตรงกับเซลล์ใดในคอลัมน์ B ของชีต COA ครับ :?:
A3 ในชีต V3 คือ A/C 41026000
ตรงกับ A566 และ B566 คือ A/C 4-10-26000 ในชีต COA ค่ะ
noonoon
Member
Member

juju2911 wrote:ไม่ทราบว่าตอนที่ Copy Columns B ที่ Sheet COA และวางแบบ Values แล้วมีจุดสีเขียวขึ้นมาตรงมุมบนซ้ายของแต่ละช่องมั้ยคะ ภ้ามี หลังจากนั้นก็ คลิกเลือกที่ Columns B ไปที่เมนู DATA เลือกคำสั่ง Text to Columns แล้วจึง กดที่ปุ่ม Finish ค่ะ ก็ได้คำตอบตามสูตร Vlookup ที่ Sheet V3 แล้วคะ ลองดูนะคะ ตัวอย่างตามไฟล์แนบคะ
copy วางแบบ Values ไม่มีสีเขียวขึ้นตรงมุมค่ะ
แล้วก็ลองทำตามตัวอย่างแล้วค่ะ Columns B ที่ Sheet COA ก็ยังมี - คั่นอยู่ ผลลัพธ์ V3 เลยยังเป็น N/A ค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin

snasui wrote::D แสดงว่ายังไม่เข้าใจที่ผมถามไป

A3 ในชีต V3 คือ A/C 41026000
ตรงกับ A566 และ B566 คือ A/C 4-10-26000 ในชีต COA ค่ะ
:D ตัวอย่างสูตรที่ชีต V3 เซลล์ C3 ครับ

=VLOOKUP(TEXT(A3,"@"),COA!$B$4:$K$1687,10,0)

Enter > Copy ลงด้านล่าง
Post Reply