:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

Schedule Plan แบบหลายเงื่อนไข

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
Pisithpa
Member
Member

Schedule Plan แบบหลายเงื่อนไข

Post by Pisithpa »

ผมได้เอาความรู้จากอาจารย์จากโพสเก่าๆมาต่อยอด มาทดลองประยุกต์ใช้

แต่ติดปัญหาตรงที่ต้องการคำนวณเพิ่มในแต่ละเซล เริ่มที่ L16 เพิ่มเงื่อนไขข้างล่างนี้ครับ

ข้อ1 >> คำนวณวันเริ่มต้นโดยอิงวันที่ใน คอลลัมภ์ E ถ้าเริ่ม Plan ก่อนวัน Start Date ไม่ได้ เริ่มหลังจากวัน Start Date เท่านั้น

ข้อ2 >> คำนวณข้อจำกัดของเครื่องเทส ICT Fixture ที่คอลลัมภ์ B โดยมีจำนวนที่เกินไม่ได้ในแต่ละชื่อของ ICT Fixture ใน Range ของ B3 : C11

ขอบคุณครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
Pisithpa
Member
Member

Re: Schedule Plan แบบหลายเงื่อนไข

ช่วยแนะนำสูตรให้ด้วยนะครับ
parakorn
Gold
Gold
Excel Ver: 365

Re: Schedule Plan แบบหลายเงื่อนไข

Post by parakorn »

L16 =IF(OR(TEXT(L$13,"[$- ]DDD")="Sun",COUNTIF(Calendar!$D$3:$D$238,L$13),(SUM(L$13:L14)-L$13)>=$E$3,L$13<$E16),0,IF(MAX(0,MIN($I16,$I16-SUM($K16:K16),MIN($E$3,$E$3-(SUM(L$15:L15)-L$15))))>VLOOKUP($B16,$B$3:$C$11,2,0),"",MAX(0,MIN($I16,$I16-SUM($K16:K16),MIN($E$3,$E$3-(SUM(L$15:L15)-L$15))))))

Enter+Copy ไปทางขวา และ นำไปวางแต่ละบรรทัดที่ต้องการใช้งานครับ
ไม่แน่ใจว่าตรงตามความต้องการทุกประการหรือไม่นะครับ
Pisithpa
Member
Member

ขอบคุณมากครับ คุณ Parakorn

แต่ยังติดปัญหาที่ผลรวมของเงื่อนไขที่ 2 ต้องไม่เกินจำนวน ชื่อ ICT Fixture ในแต่ละวันด้วยครับ
ตามที่ผม ไฮไลท์สีเหลืองที่ Sumif ด้านบนครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

:D ผมอ่านแล้วไม่เข้าใจ ช่วยอธิบายมาใหม่ คีย์คำตอบลงมาตรง ๆ สัก 2-3 เซลล์แล้วอธิบายวิธีคิดว่า คำตอบดังกล่าวมีวิธีพิจารณาอย่างไร จะได้เข้าใจตรงกันครับ
Pisithpa
Member
Member

อาจารย์ครับ ผมได้อัพเดทไฟล์ด้วยเพิ่มชีท Manual Fill แมนนวลคีย์คำตอบลงไปในแต่ละเซลล์ ครับ
parakorn
Gold
Gold

ลองปรับสูตรดังนี้ครับ
L16
=IF(OR(TEXT(L$13,"[$- ]DDD")="Sun",COUNTIF(Calendar!$D$3:$D$238,L$13),(SUM(L$13:L14)-L$13)>=$E$3,L$13<$E16),0,IF((MAX(0,MIN($I16,$I16-SUM($K16:K16),MIN($E$3,$E$3-(SUM(L$15:L15)-L$15))))+SUMIFS(L$15:L15,$B$15:$B15,$B16))>VLOOKUP($B16,$B$3:$C$11,2,0),VLOOKUP($B16,$B$3:$C$11,2,0)-SUMIFS(L$15:L15,$B$15:$B15,$B16),MAX(0,MIN($I16,$I16-SUM($K16:K16),MIN($E$3,$E$3-(SUM(L$15:L15)-L$15))))))
Pisithpa
Member
Member

ขอบคุณมากครับ คุณ Parakorn ได้ตามความต้องการแล้วครับ

ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ

- สูตร SUMIF กับ SUMIFS ใช้ต่างกันอย่างไรครับ

- ถ้าผมจะนำข้อมูลในตาราง มาเขียนเป็น Text ยกตัวอย่างเช่น 11-Sep=1100, 12-Sep=1100, 13-Sep=1100, 14-Sep=700 จะเขียนสูตรได้อย่างไรครับ
parakorn
Gold
Gold

Sumifs สามารถใส่ช่วงเงื่อนไขได้หลายเงื่อนไขครับ โดยช่วงเงื่อนไขคอลัมภ์ผลรวมจะอยู่ด้านหน้าสุด(Sumrange)
ส่วน Sumif จะใส่ได้เงื่อนไขเดียว โดยเงื่อนไขคอลัมภ์ผลรวมจะอยู่ด้านหลัง หรือ สามารถใช้ช่วงเงื่อนไข(criteria range) มาเป็นช่วงช่วงเงื่อนไขผลรวมได้เลย

=sumif(ช่วงเงื่อนไข,เงื่อนไข,ช่วงผลรวม)
=sumif(ช่วงเงื่อนไขและผลรวม,เงื่อนไข)
=sumifs(ช่วงผลรวม,ช่วงเงื่อนไข1,เงื่อนไข1,ช่วงเงื่อนไข2,เงื่อนไข2..........3..4...5)
ส่วนเรื่อง text รอสอบถามท่านอื่นครับ เผอิญผมตอบทางมือถือ เพราะอยู่ระหว่างเดินทางไปชลบุรีอยู่ครับ :D
Pisithpa
Member
Member

ขอบคุณครับ คุณ Parakorn ที่ให้ความรู้ครับ เดินทางปลอดภัยนะครับ

ท่านใดทราบวิธีเขียนสูตร แนะนำให้ด้วยนะครับ

- นำข้อมูลในตาราง มาเขียนเป็น Text ยกตัวอย่างเช่น 11-Sep=1100, 12-Sep=1100, 13-Sep=1100, 14-Sep=700 จะเขียนสูตรได้อย่างไรครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ช่วยแนบไฟล์พร้อมทำตัวอย่างคำตอบมาด้วยจะได้สะดวกในการตอบครับ
Pisithpa
Member
Member

อาจารย์ครับ ผมแนบไฟล์ตัวอย่าง พร้อมกับแมนนวลคีย์ ใน Sheet "Manual Fill" ที่ คอลลัมภ์ K เริ่มที่เซลล์ K16

ผมจะนำข้อมูลในตาราง มาเขียนเป็น Text จะเขียนสูตรได้อย่างไรครับ

ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D งานลักษณะนี้ไม่เหมาะกับการเขียนสูตรครับ

ตัวอย่างสูตรที่ K16 จะมีรูปแบบตามด้านล่างซึ่งเป็นการนำ If มาเชื่อมกันและทำมาให้เห็นเพียง 2 คอลัมน์เท่านั้นคือ L กับ M ในการใช้งานจริงจะต้องเขียนให้เชื่อมกันจนถึงคอลัมน์สุดท้ายของข้อมูลที่มี ซึ่งจะได้สูตรที่ยาวประมาณ 4 พันอักขระครับ

=MID(IF(COUNT(L16),", "&TEXT(L$13,"[$- ]d-mmm")&TEXT(L16,"=0"),"")&IF(COUNT(M16),", "&TEXT(M$13,"[$- ]d-mmm")&TEXT(M16,"=0"),"")&If(...,2,255)

Enter > Copy ลงด้านล่าง
Pisithpa
Member
Member

ขอบคุณมากครับอาจารย์ ได้ตามที่ต้องการแล้วครับ
Post Reply