:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

สอบถามจัดรูปแบบตามเงื่อนไข ในconditional formatting

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
sarita21
Member
Member

สอบถามจัดรูปแบบตามเงื่อนไข ในconditional formatting

Post by sarita21 »

ลองจัดรูปแบบตามเงื่อนไข conditional formatting ให้สีขึ้นตามช่องที่เรากรอกตัวเลข แต่อยากให้สีขึ้นเฉพาะเลขที่เรากรอก ไม่ให้ช่องว่างขึ้นสีต้องทำอย่างไรค่ะ มีไฟล์แนบมาคะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: สอบถามจัดรูปแบบตามเงื่อนไข ในconditional formatting

Post by snasui »

:D เริ่มคลุมข้อมูลตั้งแต่ A2 แล้วกำหนดค่าตามภาพครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
sarita21
Member
Member

Re: สอบถามจัดรูปแบบตามเงื่อนไข ในconditional formatting

ขอบคุณ อ.snasui มากค่ะ
sarita21
Member
Member

อีกตัวอย่างหนึ่งค่ะ ถ้าเราต้องการ ให้คะแนน 97-98-99-100 เป็นสีแดง และ คะแนนไม่ถึง 70 เป็นสีเขียว และช่องอื่นๆรวมช่องว่างให้ไม่มีสี
sarita21
Member
Member

อีกตัวอย่างหนึ่งค่ะ ถ้าเราต้องการ ให้คะแนน 97-98-99-100 เป็นสีแดง และ คะแนนไม่ถึง 70 เป็นสีเขียว และช่องอื่นๆรวมช่องว่างให้ไม่มีสีแนบไฟล์มาแล้วค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin

sarita21 wrote:อีกตัวอย่างหนึ่งค่ะ ถ้าเราต้องการ ให้คะแนน 97-98-99-100 เป็นสีแดง และ คะแนนไม่ถึง 70 เป็นสีเขียว และช่องอื่นๆรวมช่องว่างให้ไม่มีสีแนบไฟล์มาแล้วค่ะ
:D การกำหนดให้เป็นสีแดงเขียนเงื่อนไขเช่นด้านล่างครับ

=And(A2>=97,A2<=100)

จากนั้นกำหนดเป็นสีแดง
sarita21
Member
Member

ทำแล้วสีอื่นไม่ได้ตามต้องการค่ะ เป็นสีแดงหมดเลย (ต้องการ ให้คะแนน 97-98-99-100 เป็นสีแดง และ คะแนนไม่ถึง 70 เป็นสีเขียว และช่องอื่นๆรวมช่องว่างให้ไม่มีสี)
snasui
Site Admin
Site Admin

sarita21 wrote:ทำแล้วสีอื่นไม่ได้ตามต้องการค่ะ เป็นสีแดงหมดเลย (ต้องการ ให้คะแนน 97-98-99-100 เป็นสีแดง และ คะแนนไม่ถึง 70 เป็นสีเขียว และช่องอื่นๆรวมช่องว่างให้ไม่มีสี)
:D แนบไฟล์นั้นมาด้วยจะได้ช่วยตรวจสอบให้ได้ครับ
sarita21
Member
Member

snasui wrote:
sarita21 wrote:ทำแล้วสีอื่นไม่ได้ตามต้องการค่ะ เป็นสีแดงหมดเลย (ต้องการ ให้คะแนน 97-98-99-100 เป็นสีแดง และ คะแนนไม่ถึง 70 เป็นสีเขียว และช่องอื่นๆรวมช่องว่างให้ไม่มีสี)
:D แนบไฟล์นั้นมาด้วยจะได้ช่วยตรวจสอบให้ได้ครับ
แนบไฟล์พร้อมอธิบายสิ่งต้องการมาในไฟล์แล้วค่ะ
(ต้องการ ให้คะแนน 97-98-99-100 เป็นสีแดง และ คะแนนไม่ถึง 70 เป็นสีเขียว และช่องอื่นๆรวมช่องว่างให้ไม่มีสี)
snasui
Site Admin
Site Admin

:D เงื่อนไขของการกำหนดค่าตามที่ผมตอบไปด้านบนไม่ครบครับ

ผมตอบไปสองโพสต์ ไฟล์ที่แนบมาจะต้องมี 2 เงื่อนไขตามแต่ละโพสต์ครับ
sarita21
Member
Member

อ๋อ เข้าใจแล้วค่ะ และทำได้ตามต้องการแล้ว
sarita21
Member
Member

รบกวนอีกข้อหนึ่งค่ะ ใส่สีช่องที่มีคะแนนมากสุด และน้อยสุด อัตโนมัติค่ะ ใส่สูตรอย่างไรค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin

สูตรสำหรับการหาค่าสูงสุด น้อยสุดคือ Max และ Min

ให้เพิ่มเงื่อนไขเข้าไปอีก 2 เงื่อนไข กรณีเป็นค่า Max ให้เขียนสูตรเป็น

=A2=Max(Range)

โดย Range คือพื้นที่ทั้งหมดเช่น A2=Max($A$2:$Z$20) เป็นต้น

กรณีหาค่าน้อยสุดก็ให้เปลี่ยน Max เป็น Min ครับ
sarita21
Member
Member

สอบถามอีกตัวอย่างค่ะ เป็นการใส่สีทั้งแถวเลย เขียนสูตรอย่างไรค่ะ
noph
Member
Member
Excel Ver: 2013

Post by noph »

ผมขออนุญาตตอบนะครับ อาจารย์
คลุมพื้นที่ a3:c22 แล้วกำหนดค่าดังนี้ครับ =$B3<=50
ดูไฟล์แนบครับ
sarita21
Member
Member

noph wrote:ผมขออนุญาตตอบนะครับ อาจารย์
คลุมพื้นที่ a3:c22 แล้วกำหนดค่าดังนี้ครับ =$B3<=50
ดูไฟล์แนบครับ
ได้แล้วจ้า ขอบตุณมากค่ะ คุณ noph
Post Reply