:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

ตัวเลข เปลี่ยนเป็นวันที่เอง

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
aemeral
Member
Member

ตัวเลข เปลี่ยนเป็นวันที่เอง

Post by aemeral »

สวัสดีครับ ผมมีปัญหากับไฟล์ EXCEL ครับ โดยไฟล์นี้จะดึง data ออกมาจากระบบ และนำ data เหล่านั้นไปแสดงข้อมุลใน Pivot table ครับ ซึ่งไฟล์นี้เป็นไฟล์ที่ผมอัพเดทข้อมุลเข้าไปใหม่ทุกวัน วันละหนึ่งครั้ง โดยผมทำมาตั้งแต่ช่วงต้นปีและไม่มีอาการผิดปกติใดๆ แต่อยู่ดีๆเมื่อสัปดาห์ที่แล้วตัวเลขทั้งหมดก็เปลี่ยนเป็น วันที่ทั้งหมดเลยครับ ผมคลิกขวาเลือก format cell แล้วปรากฏว่า ตรง Location นั้นเปลี่ยนเป็น Hebrew ตามภาพที่แนบมาครับ(โดยปกติ ผมจะเลือกใช้เป็น English(united state) ครับ)
ผมนำไปเปิดกับเครื่องอื่นก็ยังเป็นอยู่ครับ โดยในเบื้องต้นผมได้แก้ไข format ที่เพี้ยนโดยการปรับให้เป้น format ตามที่ต้องการ แต่ผมสังเกตุว่าทุกครั้งที่ผมจิ้มเซลว่างๆ และพิมตัวเลขลงไป ตัวเลขเหล่านั้นจะกลายเป็นวันที่ แบบ Hebrew ทั้งหมดครับ หรือพูดอีกนัยนึงคือ defult cell format นั่้นถูกเซ็ทไว้เป็นค่านี้ครับ.

ผมพยายามหาการตั้งค่าในส่วนนี้แต่ก้ยังหาไม่เจอครับ โดยผมได้แนบไฟล์มาให้ใช้อ้างอิงครับ จะเห็นว่าในชีท Sheet 3 เราพิมเลขอะไรไปลงไปมันก็จะกลายเป็นวันที่ทั้งหมดครับ สำหรับเคสที่อ้างอิงตอนต้นที่ว่า Pivot นั้นกลายเป้นวันที่ทั้งหมดนั้นไม่สามารถแสดงตัวอย่างให้ดูได้เนื่องจากเป็นข้อมูลภายในบริษัทครับ

สำหรับการเปิด excel เปล่าๆขึ้นมาใหม่นั้นไม่พบอาการนี้ครับ ดังนั้นผมจึงคาดว่ามันน่าจะเป็นเฉพาะกับไฟล์ๆนี้ แต่ต้องการสอบถามถึงสาเหตุเพื่อที่จะป้องกันไม่ให้มันเกิดขึ้นอีกครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำของทุกๆท่านครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: ตัวเลข เปลี่ยนเป็นวันที่เอง

Post by snasui »

:D ผมเปิด Sheet3 พบว่าถูกจัด format ไว้เป็น Date แต่เป็นภาษาตาม Regional and Language ของเครื่องผม ไม่ใช่ Format เป็นภาษา Hebrew

การแก้ไขเบื้องต้นให้ลองกำหนด Format ทั้งชีตให้เป็น General แล้วเลือกกำหนดค่าเซลล์ใด ๆ ให้เป็นตามต้องการ จากนั้น Save แล้วเปิดมาใหม่ สังเกตว่ายังเป็นอีกหรือไม่

หากยังเป็นอยู่อาจจะเป็นได้ 2 ประการ ประการแรก เกิดจากไว้รัส ประการถัดมาเกิดจาก Microsoft Office ในเครื่องนี้และเครื่องอื่นมีความไม่สมบูรณ์ อาจจะต้อง Repair แล้วสังเกตดูผล หากใน Office มี Microsoft Office Version อื่นนอกเหนือจาก 2016 ให้ลองนำไปทดสอบเปิดดูว่าเป็นอีกหรือไม่
aemeral
Member
Member

Re: ตัวเลข เปลี่ยนเป็นวันที่เอง

Post by aemeral »

ใน sheet 3 ถ้าเปลี่ยน format แล้ว save แล้วเปิดใหม่นั้นหายครับ แต่เวลาเพิ่ม sheet ใหม่ ในไฟล์เดิมก็ยังเป็นวันที่อยู่ครับ

ผมรบกวนถามหน่อยครับว่าเราจะเปลี่ยน regional and language ที่มันมีผลกับ EXCEL(ในกรณี้นี้ของผมคือ Hebrew) ได้อย่างไรครับ
ผมลองเข้าไปปรับค่าตามรูปที่ capture มาให้ดูด้านล่างปรากฏว่าผม set location เป็น Thailand และ Format เป็น English(United states) อยู่แล้วครับ
ครับ

เพิ่มเติมจากคำแนะนำที่ให้มาคือ ผมลองเอาไปเปิดกับคอมเครื่องอื่นใน office ที่เป็น EXCEL 2010 ก็พบอาการเดียวกันครับ
ก่อนหน้านี้ผมมีอีกอาการคือ เวลาใช้ Vlookup แล้วค่าที่ได้นั้นเป็นค่าเดิมตลอด ดังตัวอย่างด้านล่างครับ โดยตัวอย่างนี้ผมทำให้ดูใหม่เนื่องจาก ทางแผนก IT ที่บ.ผมเขาได้ลง EXCEL ให้ใหม่แล้วอาการนี้ก็หายไป แต่ได้อาการ ตัวเลขเปลี่ยนเป็นวันที่มาแทนครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

aemeral wrote:ใน sheet 3 ถ้าเปลี่ยน format แล้ว save แล้วเปิดใหม่นั้นหายครับ แต่เวลาเพิ่ม sheet ใหม่ ในไฟล์เดิมก็ยังเป็นวันที่อยู่ครับ

ผมรบกวนถามหน่อยครับว่าเราจะเปลี่ยน regional and language ที่มันมีผลกับ EXCEL(ในกรณี้นี้ของผมคือ Hebrew) ได้อย่างไรครับ
ผมลองเข้าไปปรับค่าตามรูปที่ capture มาให้ดูด้านล่างปรากฏว่าผม set location เป็น Thailand และ Format เป็น English(United states) อยู่แล้วครับ

เพิ่มเติมจากคำแนะนำที่ให้มาคือ ผมลองเอาไปเปิดกับคอมเครื่องอื่นใน office ที่เป็น EXCEL 2010 ก็พบอาการเดียวกันครับ
ก่อนหน้านี้ผมมีอีกอาการคือ เวลาใช้ Vlookup แล้วค่าที่ได้นั้นเป็นค่าเดิมตลอด ดังตัวอย่างด้านล่างครับ โดยตัวอย่างนี้ผมทำให้ดูใหม่เนื่องจาก ทางแผนก IT ที่บ.ผมเขาได้ลง EXCEL ให้ใหม่แล้วอาการนี้ก็หายไป แต่ได้อาการ ตัวเลขเปลี่ยนเป็นวันที่มาแทนครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าครับ
:D การเปลี่ยน Regional and Language ในเครื่องให้เป็นไทย Format ของวันที่ใน Excel จะเป็นไทยครับ แต่ไม่ใช่ไปเปลี่ยน Format เซลล์อื่น ๆ ที่เป็น General ให้เป็นวันที่ ซึ่งไม่ว่าจะเป็นวันที่ในลักษณะใดก็ถือว่าเป็นความผิดปกติทั้งสิ้นเพราะเป็นการเปลี่ยนในสิ่งที่ไม่เกี่ยวข้อง ถ้าไม่ผิดปกติจะต้องไม่เกิดการเปลี่ยนแปลงใดกับเซลล์ที่จัดรูปแบบเป็นอย่างอื่นนอกจากเซลล์ที่จัดรูปแบบไว้เป็นวันที่ และหากจะเปลี่ยนจะต้องเปลี่ยนมาเป็นรูปแบบตามที่กำหนดไว้ใน Regional and Language เท่านั้นไม่ใช่เปลี่ยนไปเป็นแบบอื่นครับ

เท่าที่ผมสังเกตมี Style แปลก ๆ ที่แนบมากับไฟล์ตัวอย่างจำนวนมาก ให้ลองลบ Style ทั้งไปให้หมด เหลือไว้เฉพาะ Style ที่เป็น Build-ins แล้วทดสอบดูใหม่ว่ายังผิดปกติอยู่อีกหรือไม่ วิธีการลบ Style พร้อมกันทั้งหมดในคราวเดียวให้ดูได้จากคลิปนี้ครับ

Post Reply