:!: โปรดทราบ Image
    1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ดครับ Image
    2. การสมัครสมาชิกเพื่อโพสต์คำถาม ดาวน์โหลดไฟล์แนบไปศึกษา ทำตามขั้นตอนด้านล่างครับ
      1. สมัครสมาชิก ดูขั้นตอนตาม Link นี้ครับ => สมัครสมาชิก กรณีลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่นี่ครับ => Reset รหัสผ่านImage
      2. Login เข้าระบบโดยคลิก Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ Image กรณีมีปัญหาในการเข้าใช้งาน คลิก Link นี้เพื่อแจ้งผู้ดูแลระบบครับ => ติดต่อผู้ดูแลระบบ
    3. เมื่อ Login แล้วสามารถกำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษได้ที่ Link นี้ครับ => ตั้งค่าส่วนตัว Image
    4. วิธีการตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ Link นี้ครับ => วิธีการตั้งและตอบกระทู้ Image
    5. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ Link นี้ครับ => จัดรูปแบบตัวอักษร และสามารถกำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ได้ที่นี่ครับ ==> กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser Image

แทนที่ข้อความโดยดูจากข้อความตัวหน้าเป็นหลัก

ฟอรั่มถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถาม-ตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบ ต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. ควรแนบตัวอย่างไฟล์มาที่ฟอรั่มนี้เพื่อเพิ่มความสะดวกในการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่น นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟลที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. สำหรับคำถามเกี่ยวกับ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน ควรโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code เพื่อสะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. แจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
wisit
Bronze
Bronze

แทนที่ข้อความโดยดูจากข้อความตัวหน้าเป็นหลัก

Postby wisit » Sat Aug 12, 2017 4:04 am

รบกวนอาจารย์และท่านผู้รู้
ผมต้องการแทนที่ข้อความโดยดูจากข้อความตัวหน้าเป็นหลัก เช่น
A2=ร ผลลัพธ์ที่ต้องการคือ ฺB2=ร
A3=FALSE ผลลัพธ์ที่ต้องการคือ ฺB3=ร
A4=FALSE ผลลัพธ์ที่ต้องการคือ ฺB4=ร
A5=FALSE ผลลัพธ์ที่ต้องการคือ ฺB5=ร
A6=/ ผลลัพธ์ที่ต้องการคือ ฺB6=/
A7=FALSE ผลลัพธ์ที่ต้องการคือ ฺB7=/
A8=FALSE ผลลัพธ์ที่ต้องการคือ ฺB8=/
A9=FALSE ผลลัพธ์ที่ต้องการคือ ฺB9=/
A10=* ผลลัพธ์ที่ต้องการคือ ฺB10=*
A11=FALSE ผลลัพธ์ที่ต้องการคือ ฺB10=*
A12=FALSE ผลลัพธ์ที่ต้องการคือ ฺB11=*
A13=FALSE ผลลัพธ์ที่ต้องการคือ ฺB12=*
ขอบคุณมากครับ

parakorn
Silver
Silver

Re: แทนที่ข้อความโดยดูจากข้อความตัวหน้าเป็นหลัก

Postby parakorn » Tue Aug 15, 2017 9:34 am

FALSE ในที่นี้เกิดจากสูตรใช่ไหมครับ
ลองแนบไฟล์ตัวอย่างมา จะทำให้เพื่อนๆเข้าถึงปัญหาและแก้ไขได้ง่ายครับ
"," คือ ยูเนี่ยน ใช้เลือกช่วงใดบ้างให้คำนวณทั้งหมด(เลือกซ้ำคำนวณซ้ำ)
":" คือ เซต ใช้สร้างช่วงตารางข้อมูลระหว่าง2Cell
" "(เว้นวรรค) คือ อินเตอร์เซก ใช้เลือกข้อมูลเฉพาะด้านในจุดตัดระหว่างเซตทั้งหมด

Array ต้องเป็น เซตเท่านั้น

wisit
Bronze
Bronze

Re: แทนที่ข้อความโดยดูจากข้อความตัวหน้าเป็นหลัก

Postby wisit » Thu Aug 17, 2017 11:47 pm

ขอบคุณครับ คุณ parakorn
ตัวอย่างที่ผมยกเป็นสูตร แต่ถ้าข้อมูลไม่เป็นสูตร ควรใช้สูตรไหนดีครับ รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ
ผมได้แนบไฟล์ข้อมูล และผลลัพธ์ที่ต้องการ ซึ่งตัวเลขจะมีไม่เกิน 3 หลัก
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

noph
Member
Member

Postby noph » Fri Aug 18, 2017 10:59 am

ไม่แน่ใจว่าใช่อย่างที่ต้องการหรือไม่ ใช้ code() คือ ตัว ร = 195 , / = 47 , * = 42
ที่ B2 =IF(OR(CODE($A2)=195,CODE($A2)<=47),$A2,B1)
ตามไฟล์แนบครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

wisit
Bronze
Bronze

Postby wisit » Fri Aug 18, 2017 6:04 pm

ขอบคุณครับคุณ noph :thup:
สูตรที่นำเสนอมาผมสามารถนำไปประยุกต์ใช้ได้ผลครับ
ขอบคุณมากครับ :D

Return to “Excel”