:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

ถ้าทำสูตร link ข้ามไฟล์ แล้วใช้ hyperlink ค่ะ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
ศุภาพิชญ์
Member
Member

ถ้าทำสูตร link ข้ามไฟล์ แล้วใช้ hyperlink ค่ะ

Post by ศุภาพิชญ์ »

ถ้าทำสูตร link ข้ามไฟล์ แล้วใช้ hyperlink ค่ะ ไฟล์รหัสของแต่ละคนค่ะเวลาแก้ไขไฟล์ 01012345 แล้วสามารถทำให้ไฟล์ใหญ่ (data)แก้ด้วยค่ะ
1. รบกวนด้วยค่ะ ถ้าไฟล์ dataเป็นต้นฉบับ แล้วแตกไฟล์ ตาม ID เป็นไฟล์ย่อยค่ะ หลายๆ ไฟล์
2. พอ copy สูตร link ต้องแก้สูตรตรงคอลัมภ์ A 2 ทุกครั้งที่เปลี่ยน ID เช่น 01012345 ไฟล์ data อยุ่ตรง A2 ก็ต้องเปลีียนเป็น A2 มีวิธีไหมค่ะ
3. ถ้า save ไฟล์ใหม่ เป็น ID 01013467 ก็ต้องเปลียนเป็น a14 ค่ะ จำนวนเยอะมากเลยค่ะ ทำไงให้ทำได้เร็วกว่านี้ไหมค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ
"4. แล้วพอ copy สุตรตรง A2 มาที่คอลัม B2 ต้องเปลี่ยนสูตรเป็น B2 และ C2 ถ้า copyแนวนอน ใส่อะไรดี่ค่ะ เคยได้สูตรจากพี่ๆ อาจารย์
=VLOOKUP($A1,Sheet1!$A:B,COLUMNS($A:B),0) ตอน Vlookup เป็นแนวนอนค่ะ พอเอามาใส่ตรง link Hyperplink ต้องใส่แบบไหนค่ะ ลองใส่ error ตลอดเลยค่ะ ขอบคุณค่ะ"
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
ศุภาพิชญ์
Member
Member

Re: ถ้าทำสูตร link ข้ามไฟล์ แล้วใช้ hyperlink ค่ะ

พูดผิด เวลาแก้ไฟล์ data แล้ว file ย่อย 01012345 แก้ไปด้วยค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: ถ้าทำสูตร link ข้ามไฟล์ แล้วใช้ hyperlink ค่ะ

Post by snasui »

:D ตัวอย่างสูตรที่เซลล์ A2 ซึ่งจะต้องเปิดไฟล์ data.xls ไว้พร้อมกับไฟล์ย่อยเสมอครับ

=HYPERLINK("'D:\[data.xlsx]Sheet1'!"&ADDRESS(ROW()+MATCH(MID(CELL("filename",A1),FIND("[",CELL("filename",A1))+1,FIND(".",CELL("filename",A1))-FIND("[",CELL("filename",A1))-1),INDIRECT("'[data.xls]data'!A2:A10000"),0)-1,COLUMN()))

Enter > Copy ไปด้านขวาและลงด้านล่าง
ศุภาพิชญ์
Member
Member

ขอบคุณอาจารย์มากๆค่ะ วันนี้ copy ทั้งวันเลยค่ะ ไม่เสร็จด้วยค่ะ กลัวนายรีบใช้ข้อมูลค่ะ
ศุภาพิชญ์
Member
Member

ถ้าไฟล์ย่อยมีประมาณ 500 ไฟล์ อยู่ใน folder เดียวกันไม่เปิดขึ้นมาได้ไหมค่ะ เหมือนนายจะสร้างไว้ที่folder เดียวกันค่ะ
ศุภาพิชญ์
Member
Member

สร้างไว้ที่folder เดียวกันแล้วให้พี่ๆมา update ข้อมูลของตัวเอง ของแต่ละชื่อค่ะ ขอบคุณค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin

ศุภาพิชญ์ wrote:ขอบคุณอาจารย์มากๆค่ะ วันนี้ copy ทั้งวันเลยค่ะ ไม่เสร็จด้วยค่ะ กลัวนายรีบใช้ข้อมูลค่ะ
ศุภาพิชญ์ wrote:ถ้าไฟล์ย่อยมีประมาณ 500 ไฟล์ อยู่ใน folder เดียวกันไม่เปิดขึ้นมาได้ไหมค่ะ เหมือนนายจะสร้างไว้ที่folder เดียวกันค่ะ
ศุภาพิชญ์ wrote:สร้างไว้ที่folder เดียวกันแล้วให้พี่ๆมา update ข้อมูลของตัวเอง ของแต่ละชื่อค่ะ ขอบคุณค่ะ
:D การโพสต์ในเวลาเดียวกันหรือไล่เลี่ยกันให้โพสต์ในโพสต์เดียวแทนแยกหลาย ๆ โพสต์ครับ

สูตรที่ให้ไปนั้นจำเป็นต้องเปิดไฟล์ต้นทางจึงจะทำงานได้เนื่องจากนำค่าจากไฟล์ต้นทางเพียงไฟล์เดียวทั้งไม่ได้เริ่มที่บรรทัดเดียวกัน แต่เริ่มจากข้อมูลที่ต้องการโดยดูจากชื่อไฟล์เป็นหลักว่าต้องการนำข้อมูลใดมาแสดง สูตรที่ทำงานลักษณะนี้ได้คือ Indirect ที่จะต้องเปิดไฟล์ต้นทางเอาไว้เสมอ นอกจากนั้นก็ต้องพึ่งพา VBA จำเป็นต้องเขียนมาเองก่อนตามกฎการใช้บอร์ดข้อ 5 ด้านบน ติดตรงไหนค่อยมาถามกันต่อครับ
ศุภาพิชญ์
Member
Member

ลองใส่สูตรของอาจารย์ที่ A2 ตามภาพ เหมือนไม่แปลงเป็นสุตรค่ะ รบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณนะค่ะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

:D สูตรเดิมตามที่แนบมาก็มีลักษณะเป็นข้อความไม่ได้เป็นสูตรอยู่ก่อนแล้วครับ

วิธีการกำหนดค่าเซลล์ให้คีย์สูตรได้คือกำหนด Format Cell ให้เป็น General (Ctrl+1 > Format Cells > แถบ Number เลือก General > OK) แล้วค่อยคีย์สูตรครับ
ศุภาพิชญ์
Member
Member

อาจารย์ค่ะ ขึ้น Error #REF ค่ะ ขอบคุณค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ขออภัยครับ ผมคีย์สูตรไม่ถูกต้อง แก้ให้แล้วครับ

ตรง D:\[data,xlsx] ต้องเป็น D:\[data.xlsx]
ศุภาพิชญ์
Member
Member

Error เหมือนเดิมค่ะ ถึงเปลี่ยนเป็นจุดแล้ว .xlsxใส่ไฟล์ data และไฟล์I d ที่ไดร์ d แล้วค่ะแต่ก็errorค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D เปิดไฟล์ data.xlsx เอาไว้ด้วยแล้วปรับสูตรเป็นด้านล่างครับ

=HYPERLINK("#'[data.xlsx]data'!"&ADDRESS(ROW()+MATCH(MID(CELL("filename",A1),FIND("[",CELL("filename",A1))+1,FIND(".",CELL("filename",A1))-FIND("[",CELL("filename",A1))-1),INDIRECT("'[data.xlsx]data'!A2:A10000"),0)-1,COLUMN()))
ศุภาพิชญ์
Member
Member

ขึ้นแบบนี้ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ต้องการให้ขึ้นแบบไหน ได้ลองคลิกแล้วยัง ได้ผลเป็นเช่นไรครับ :?:
ศุภาพิชญ์
Member
Member

คลิกแล้วค่ะ เหมือนจะขึ้นเป็น link เหมือนในรูปค่ะ ขอบคุณค่ะ
Post Reply