:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

รบกวนช่วยด้วยครับ(มีไฟล์แนบครับ)

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
SackKii
Member
Member

รบกวนช่วยด้วยครับ(มีไฟล์แนบครับ)

Post by SackKii »

ผมทำสูตรประเมินคะแนนที่อ้างอิงตาม ID ครับแต่ติดปัญหาครับถ้าผมไม่ใส่คะแนนใน Sheet ใด Sheet หนึ่งโปรแกรมจะไม่คำนวณครับ
ต้องแก้ไขอย่างไรครับ รบกวนหน่อยนะครับผม อยากจะให้โปรแกรมคำนวณได้โดยที่ไม่ต้องใส่คะแนนทุก Sheet ครับ
=AVERAGE(AVERAGEIF(Sheet2!D:D,Sheet1!D3,Sheet2!F:F),AVERAGEIF(Sheet3!D:D,Sheet1!D3,Sheet3!F:F),AVERAGEIF(Sheet4!D:D,Sheet1!D3,Sheet4!F:F)) นี้เป็นสูตรที่ใช้ครับแต่ต้องใส่คะแนนให้ครบทุก Sheet ครับถ้าใส่ไม่ครบจะไม่คำนวณครับแต่ที่ต้องการคือไม่จำเป็นต้องให้กรอกให้ครบทุก Sheet ก็คำนวณค่าเฉลี่ยเท่าที่กรอกมาครับผม

ภาพนี้เป็นภาพหน้ารวมคะแนนเฉลี่ยครับ จาก ภาพที่ช่อง F3 จะไม่คำนวณผลลัพธ์เพราะผมไม่ใส่คะแนนที่ Sheet 2 ที่ช่อง F4 ครับ
ภาพนี้ผมไม่ใส่คะแนนในช่อง F4 ที่ Sheet 2 โปรแกรมก็ไม่คำนวณเลยครับโดยที่ Sheet 3,4 มีข้อมูลอยากให้คำนวณออกมาแค่ Sheet 3,4 ต้องทำอย่างไรหรอครับผมแก้ไขเพิ่มเติมตรงไหนรบกวนแนะนำด้วยครับโดยที่ไม่จำเป็นต้องใส่ให้ครบทุก Sheet ก็คำนวณครับผม
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: รบกวนช่วยด้วยครับ(มีไฟล์แนบครับ)

Post by snasui »

:D ตัวอย่างสูตรที่ F2 ครับ

=SUMPRODUCT(SUMIF(INDIRECT("'Sheet"&{2,3,4}&"'!D:D"),$D2,OFFSET(INDIRECT("'Sheet"&{2,3,4}&"'!D:D"),0,COLUMNS($D2:E2))))/SUMPRODUCT(COUNTIF(INDIRECT("'Sheet"&{2,3,4}&"'!D:D"),$D2))

Enter > Copy ไปด้านขวาและลงด้านล่าง
SackKii
Member
Member

Re: รบกวนช่วยด้วยครับ(มีไฟล์แนบครับ)

Post by SackKii »

snasui wrote::D ตัวอย่างสูตรที่ F2 ครับ

=SUMPRODUCT(SUMIF(INDIRECT("'Sheet"&{2,3,4}&"'!D:D"),$D2,OFFSET(INDIRECT("'Sheet"&{2,3,4}&"'!D:D"),0,COLUMNS($D2:E2))))/SUMPRODUCT(COUNTIF(INDIRECT("'Sheet"&{2,3,4}&"'!D:D"),$D2))

Enter > Copy ไปด้านขวาและลงด้านล่าง
ขอโทษนะครับสูตรนี้จะมองช่องว่างเป็นค่า 0 ครับแล้วจะเอามาคำนวณทำให้ค่าเฉลี่ยไม่ตรงตามความต้องการอะครับ

สงสัยครับตรงนี้ทำอะไรหรอครับที่ D2:E2 E2 ไม่มีค่าอะไรนิครับแล้วพอ Copy ไปทางขาวค่าที่ช่อง G2 ผลลัพธ์ก็ไม่ตรงครับผมโดยจะรันตั้งแต่ E2...ไปถึง Q2 ทำไมไม่ต้องตามช่องที่ F2......R2 ละครับสงสัยครับ
พอ Copy ไปทางขวาแล้วค่าช่องที่ G2 ไม่ถูกต้องครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

:D สูตรนั้นใช้ Offset ช่วยในการขยับเซลล์เพื่อให้สามารถ Copy ไปใช้ในแนวบรรทัดและคอลัมน์โดยไม่ต้องปรับสูตรครับ

ก่อนที่จะอธิบายเพิ่มเติมในการทำงานของสูตร ช่วยแนบไฟล์พร้อมกรอกตัวอย่างคำตอบที่ถูกต้องมาใหม่ อธิบายรายละเอียดมาสักสองสามค่าว่ามีวิธีคิดอย่างไรจึงไดค่าเท่านั้น นำเซลล์ใด ชีตใด มากระทำกันด้วยหลักการใด เช่นนี้เป็นต้นครับ
Post Reply