:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

รบกวนหน่อยครับผมต้องการทำสูตรประเมินคะแนนครับ(มีไฟล์แนบครับ)

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
SackKii
Member
Member

รบกวนหน่อยครับผมต้องการทำสูตรประเมินคะแนนครับ(มีไฟล์แนบครับ)

Post by SackKii »

ผมทำสูตรประเมินคะแนนที่อ้างอิงตาม ID ครับแต่ติดปัญหาครับถ้าผมไม่ใส่คะแนนใน Sheet ใด Sheet หนึ่งโปรแกรมจะไม่คำนวณครับ
ต้องแก้ไขอย่างไรครับ รบกวนหน่อยนะครับผม อยากจะให้โปรแกรมคำนวณได้โดยที่ไม่ต้องใส่คะแนนทุก Sheet ครับ
=AVERAGE(AVERAGEIF(Sheet2!D:D,Sheet1!D3,Sheet2!F:F),AVERAGEIF(Sheet3!D:D,Sheet1!D3,Sheet3!F:F),AVERAGEIF(Sheet4!D:D,Sheet1!D3,Sheet4!F:F)) เป็นสูตรที่ใช่ครับ

ภาพนี้เป็นภาพหน้ารวมคะแนนเฉลี่ยครับ จาก ภาพที่ช่อง F3 จะไม่คำนวณผลลัพธ์เพราะผมไม่ใส่คะแนนที่ Sheet 2 ที่ช่อง F4 ครับ

ตามนี้เลยครับพี่ ผมอยากได้ผลลัพธ์ให้โปรแกรมคำนวณที่ช่อง F4 ใน Sheet 3,4 ตามปกติครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
menem
Silver
Silver

Re: รบกวนหน่อยครับผมต้องการทำสูตรประเมินคะแนนครับ(มีไฟล์แนบครับ)

Post by menem »

ลองป้อนสูตรใน F3 (ผลคำตอบจะเป็น 3.5)
=AVERAGE(INDIRECT("'Sheet2'!"&SUBSTITUTE(SUBSTITUTE(ADDRESS(1,COLUMN()),"$1",""),"$","")&MATCH($D3,Sheet2!$D:$D,0)),INDIRECT("'Sheet3'!"&SUBSTITUTE(SUBSTITUTE(ADDRESS(1,COLUMN()),"$1",""),"$","")&MATCH($D3,Sheet3!$D:$D,0)),INDIRECT("'Sheet4'!"&SUBSTITUTE(SUBSTITUTE(ADDRESS(1,COLUMN()),"$1",""),"$","")&MATCH($D3,Sheet4!$D:$D,0)))

ถ้าในทุก Sheet ไม่มีข้อมูล จะเป็น Error เดิมนะครับ
SackKii
Member
Member

Re: รบกวนหน่อยครับผมต้องการทำสูตรประเมินคะแนนครับ(มีไฟล์แนบครับ)

menem wrote:ลองป้อนสูตรใน F3 (ผลคำตอบจะเป็น 3.5)
=AVERAGE(INDIRECT("'Sheet2'!"&SUBSTITUTE(SUBSTITUTE(ADDRESS(1,COLUMN()),"$1",""),"$","")&MATCH($D3,Sheet2!$D:$D,0)),INDIRECT("'Sheet3'!"&SUBSTITUTE(SUBSTITUTE(ADDRESS(1,COLUMN()),"$1",""),"$","")&MATCH($D3,Sheet3!$D:$D,0)),INDIRECT("'Sheet4'!"&SUBSTITUTE(SUBSTITUTE(ADDRESS(1,COLUMN()),"$1",""),"$","")&MATCH($D3,Sheet4!$D:$D,0)))

ถ้าในทุก Sheet ไม่มีข้อมูล จะเป็น Error เดิมนะครับ
ขอบคุณมาก ๆ ครับผม :thup: :thup:
SackKii
Member
Member

SackKii wrote:
menem wrote:ลองป้อนสูตรใน F3 (ผลคำตอบจะเป็น 3.5)

ขอบคุณมาก ๆ ครับผม :thup: :thup:
รบกวนพี่อีกนิดครับผมแล้วถ้าที่ Sheet 3,4 ไม่มี ID ที่ตรงกับ Sheet 2 ก็จะไม่แสดงผลลัพธ์ที่ Sheet 1 ครับถ้าจะให้แสดงโดยไม่ต้องใส่ ID ให้ครบทุก Sheet จะต้องทำอย่างไรครับผม โดยที่สมมุติ ID ที่ 6 ประเมินแค่ที่ Sheet 2 Sheet เดียวถ้าแบบนี้คะแนนก็จะไม่ขึ้นที่ Sheet 1 ใช่ไหมครับแล้วถ้าจะให้ขึ้นต้องแก้ไขสูตรตรงไหนหรอครับแนะนำทีครับผม ขอบคุณมากครับ
parakorn
Gold
Gold
Excel Ver: 365

Post by parakorn »

Topic และ Issue เดียวกัน ไม่ควรโพสหลายกระทู้ครับ ให้โพสถามเรื่อยๆในกระทู้เดิมได้เลยครับ
เพราะเวลามีผู้มาค้นคว้าข้อมูล จะสับสนงุนงง เพราะมีหลายกระทู้เต็มไปหมด
ยากต่อการเข้าใจ และผู้ตอบคำถามสับสน
ไม่รู้ว่า User ติดปัญหาตรงไหน ขอให้ เจาะประเด็น ปัญหาที่พบให้ละเอียด
อธิบายวิธีคำนวณให้ชัดเจน แจ้งตัวอย่างผลลัพท์ที่ผิดพลาด และตัวอย่างผลลัพท์ ที่ถูกต้อง
จะได้แก้ไขได้ถูกจุดครับ

บอร์ดนี้ไม่ละเลยทุกปัญหายินดีที่จะแก้ไขให้เรื่อยๆ เพียงแต่ ทุกท่านก็ต่างมีภารกิจครับ
SackKii
Member
Member

parakorn wrote:Topic และ Issue เดียวกัน ไม่ควรโพสหลายกระทู้ครับ ให้โพสถามเรื่อยๆในกระทู้เดิมได้เลยครับ
เพราะเวลามีผู้มาค้นคว้าข้อมูล จะสับสนงุนงง เพราะมีหลายกระทู้เต็มไปหมด
ยากต่อการเข้าใจ และผู้ตอบคำถามสับสน
ไม่รู้ว่า User ติดปัญหาตรงไหน ขอให้ เจาะประเด็น ปัญหาที่พบให้ละเอียด
อธิบายวิธีคำนวณให้ชัดเจน แจ้งตัวอย่างผลลัพท์ที่ผิดพลาด และตัวอย่างผลลัพท์ ที่ถูกต้อง
จะได้แก้ไขได้ถูกจุดครับ

บอร์ดนี้ไม่ละเลยทุกปัญหายินดีที่จะแก้ไขให้เรื่อยๆ เพียงแต่ ทุกท่านก็ต่างมีภารกิจครับ
ขออภัยครับ
ผมติดปัญญาที่ตอนนี้รบกวนหน่อยครับผมแล้วถ้าที่ Sheet 3,4 ไม่มี ID ที่ตรงกับ Sheet 2 ก็จะไม่แสดงผลลัพธ์ที่ Sheet 1 ครับถ้าจะให้แสดงโดยไม่ต้องใส่ ID ให้ครบทุก Sheet จะต้องทำอย่างไรครับผม โดยที่สมมุติ ID ที่ 6 ประเมินแค่ที่ Sheet 2 Sheet เดียวถ้าแบบนี้คะแนนก็จะไม่ขึ้นที่ Sheet 1 ใช่ไหมครับแล้วถ้าจะให้ขึ้นต้องแก้ไขสูตรตรงไหนหรอครับแนะนำทีครับผม ขอบคุณมากครับ

ภาพประกอบพร้อมไฟล์ครับ
ภาพแรกครับอ้างอิงที่ช่อง F6 ครับ คะแนนที่ขึ้นมาจาก Sheet 2 ที่ช่อง F7 อ้างอิงตาม ID ที่ 5 นะครับ
โดยภาพที่ 2 เป็นภาพที่ Sheet 2 ครับโดยที่ Sheet2 มีคะแนนตามภาพนะครับโดยที่ผมใส่คะแนนที่ ID ที่ 5 ใน Sheet 2 และต้องการจะให้ไปขึ้นที่ Sheet 1 ผมก็ต้องไปอ้างอิง ID ที่ 5 ที่ Sheet 3,4 ด้วยครับไม่ทราบต้องแก้ไขอย่างไรครับที่ต้องจำเป็นต้องไปใส่ ID ทุก Sheet เพราะต้องการประเมิน เพียง Sheet เดียวครับผม
ภาพที่ 3 ก็เป็นเหมือน ภาพ 2 ครับแต่เพียงแค่ไม่มีคะแนนประเมินแต่ต้องไปใส่ ID ไว้ครับไม่ต้องการที่จะต้องไปอ้างอิงใน Sheet ที่ไม่ได้ทำการประเมินครับรบกวนที่ครับผม
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
menem
Silver
Silver

เพิ่ม IFERROR เข้าไปได้ครับ แต่มีข้อเสียคือ ถ้ามี Error อะไร ก็จะเป็นค่าว่าง ๆ ซึ่งเราอาจจะไม่ทันเช็คซ้ำว่ามีสิ่งผิดปกติครับ

=IFERROR(AVERAGE(INDIRECT("'Sheet2'!"&SUBSTITUTE(SUBSTITUTE(ADDRESS(1,COLUMN()),"$1",""),"$","")&MATCH($D3,Sheet2!$D:$D,0)),INDIRECT("'Sheet3'!"&SUBSTITUTE(SUBSTITUTE(ADDRESS(1,COLUMN()),"$1",""),"$","")&MATCH($D3,Sheet3!$D:$D,0)),INDIRECT("'Sheet4'!"&SUBSTITUTE(SUBSTITUTE(ADDRESS(1,COLUMN()),"$1",""),"$","")&MATCH($D3,Sheet4!$D:$D,0))),"")
SackKii
Member
Member

menem wrote:เพิ่ม IFERROR เข้าไปได้ครับ แต่มีข้อเสียคือ ถ้ามี Error อะไร ก็จะเป็นค่าว่าง ๆ ซึ่งเราอาจจะไม่ทันเช็คซ้ำว่ามีสิ่งผิดปกติครับ

=IFERROR(AVERAGE(INDIRECT("'Sheet2'!"&SUBSTITUTE(SUBSTITUTE(ADDRESS(1,COLUMN()),"$1",""),"$","")&MATCH($D3,Sheet2!$D:$D,0)),INDIRECT("'Sheet3'!"&SUBSTITUTE(SUBSTITUTE(ADDRESS(1,COLUMN()),"$1",""),"$","")&MATCH($D3,Sheet3!$D:$D,0)),INDIRECT("'Sheet4'!"&SUBSTITUTE(SUBSTITUTE(ADDRESS(1,COLUMN()),"$1",""),"$","")&MATCH($D3,Sheet4!$D:$D,0))),"")
ขออภัยนะครับผมแต่ไม่ใช่แบบที่ต้องการครับผมผมอยากให้มัน ใส่ค่าที่ Sheet 2 แล้วไปแสดงค่าเฉลี่ยที่ Sheet1 ครับโดยที่ Sheet 3,4 ไม่ต้องไปอ้างอิง ID ครับ
ตัวอย่างครับ
ผมใส่คะแนนที่ ID ที่ 5 ที่ Sheet2 นะครับ
แต่ถ้าผมจะให้คะแนนที่ใส่ไปที่ Sheet 2 ID ที่ 5 ไปแสดงค่าผลลัพธ์ที่ Sheet1 ผมก็ต้องใส่ ID ที่ 5 ใน Sheet 3 และ 4 ด้วย แล้วถ้าไม่ต้องการที่จะต้องมาใส่ ID ที่ Sheet 3 และ 4 ด้วยจะต้องทำอย่างไรครับแนะนำที่ครับ โดยที่ใส่แค่ Sheet ใด Sheet หนึ่งก็ได้ครับ
menem
Silver
Silver

ที่ F3 ลองสูตรนี้ครับ
=IFERROR(AVERAGE(INDIRECT("'Sheet2'!"&SUBSTITUTE(SUBSTITUTE(ADDRESS(1,COLUMN()),"$1",""),"$","")&IFERROR(MATCH($D3,Sheet2!$D:$D,0),100000)),INDIRECT("'Sheet3'!"&SUBSTITUTE(SUBSTITUTE(ADDRESS(1,COLUMN()),"$1",""),"$","")&IFERROR(MATCH($D3,Sheet3!$D:$D,0),100000)),INDIRECT("'Sheet4'!"&SUBSTITUTE(SUBSTITUTE(ADDRESS(1,COLUMN()),"$1",""),"$","")&IFERROR(MATCH($D3,Sheet4!$D:$D,0),100000))),"")

หมายเหตุ : ข้อมูลจะต้องไม่ถึง 100000 นะครับ ถ้าถึง ให้เปลี่ยนเป็นค่าอื่น เพราะ
ใช้หลักการว่า หากหา ID ไม่เจอ ให้อางอิงจากบรรทัด 100000 มาใช้แทน
SackKii
Member
Member

menem wrote:ที่ F3 ลองสูตรนี้ครับ
=IFERROR(AVERAGE(INDIRECT("'Sheet2'!"&SUBSTITUTE(SUBSTITUTE(ADDRESS(1,COLUMN()),"$1",""),"$","")&IFERROR(MATCH($D3,Sheet2!$D:$D,0),100000)),INDIRECT("'Sheet3'!"&SUBSTITUTE(SUBSTITUTE(ADDRESS(1,COLUMN()),"$1",""),"$","")&IFERROR(MATCH($D3,Sheet3!$D:$D,0),100000)),INDIRECT("'Sheet4'!"&SUBSTITUTE(SUBSTITUTE(ADDRESS(1,COLUMN()),"$1",""),"$","")&IFERROR(MATCH($D3,Sheet4!$D:$D,0),100000))),"")

หมายเหตุ : ข้อมูลจะต้องไม่ถึง 100000 นะครับ ถ้าถึง ให้เปลี่ยนเป็นค่าอื่น เพราะ
ใช้หลักการว่า หากหา ID ไม่เจอ ให้อางอิงจากบรรทัด 100000 มาใช้แทน
ขอบคุณพี่มากครับผมสุดยอมมากครับ :thup: :thup: :thup:
Post Reply