:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

การทำกราฟที่มีข้อมูลเยอะๆ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
acomscie
Member
Member

การทำกราฟที่มีข้อมูลเยอะๆ

Post by acomscie »

คือผมมีข้อมูลอยู่ประมาณ 20 ล้านแถวครับ แต่ใน Excel 2010 สามารถลองรับแถวได้แต่ 1 ล้านแถวเอง(ต่อ 1 sheets) ไม่สามารถทำกราฟจากข้อมูล 20 ล้านแถวเป็นกราฟเดี่ยวได้ มีวิธีแนะนำไหมครับ พอจะทำได้ไหมครับ
parakorn
Gold
Gold
Excel Ver: 365

Re: การทำกราฟที่มีข้อมูลเยอะๆ

Post by parakorn »

ลองปรึกษาแผนกไอทีดูครับ Access อาจช่วยได้ครับ
menem
Silver
Silver

Post by menem »

ต้องการ Plot เป็น Chart แบบไหนครับ ?
และข้อมูล 20 ล้านแถวนี้ สามารถโหลดเข้ามาใน Excel ได้หรือยังครับ ?

ปล. อาจจะไม่สามารถช่วยได้นะครับ >_<
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

acomscie wrote:คือผมมีข้อมูลอยู่ประมาณ 20 ล้านแถวครับ แต่ใน Excel 2010 สามารถลองรับแถวได้แต่ 1 ล้านแถวเอง(ต่อ 1 sheets) ไม่สามารถทำกราฟจากข้อมูล 20 ล้านแถวเป็นกราฟเดี่ยวได้ มีวิธีแนะนำไหมครับ พอจะทำได้ไหมครับ
:D ลองใช้ PowerPivot เข้ามาช่วยครับ
acomscie
Member
Member

menem wrote:ต้องการ Plot เป็น Chart แบบไหนครับ ?
และข้อมูล 20 ล้านแถวนี้ สามารถโหลดเข้ามาใน Excel ได้หรือยังครับ ?

ปล. อาจจะไม่สามารถช่วยได้นะครับ >_<

โหลดเข้าได้ครับ แต่ต้องแบบเป็นไฟล์ๆละ 1 ล้านแถวครับ ทำเป็นกราฟ histogarm ครับ
acomscie
Member
Member

เราสามารถเอากราฟมาต่อๆ กันได้ไหมครับ
menem
Silver
Silver

เจอคำว่า Histogram นี่ถึงกับไปไม่เป็นเลยครับ >_<

เดาว่าเป็นการนับความถี่ ของข้อมูล ในแต่ละช่วงที่กำหนดไว้ใช่หรือเปล่าครับ ?

พอจะลองเอาตัวอย่างข้อมูล กับรูปแบบหน้าตาของ Chart มาให้ดูได้ไหมครับ
(ข้อมูลไม่ต้องเยอะมากนะครับ ไฟล์จะได้ไม่ใหญ่เกินไป)
acomscie
Member
Member

menem wrote:เจอคำว่า Histogram นี่ถึงกับไปไม่เป็นเลยครับ >_<

เดาว่าเป็นการนับความถี่ ของข้อมูล ในแต่ละช่วงที่กำหนดไว้ใช่หรือเปล่าครับ ?

พอจะลองเอาตัวอย่างข้อมูล กับรูปแบบหน้าตาของ Chart มาให้ดูได้ไหมครับ
(ข้อมูลไม่ต้องเยอะมากนะครับ ไฟล์จะได้ไม่ใหญ่เกินไป)
ไฟล์จริงจะมี 1 ล้านแถวครับ ประมาณ 20 ไฟล์
่ส่วนกราฟ เอาแบบอื่นที่ใกล้เคียงก็ได้ครับ

ไม่เคยเจอข้อมูลอะไรที่มากแบบนี้มาก่อนจริงๆ ครับ ขอบคุณมากครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
menem
Silver
Silver

แต่ละคอลัมน์หมายถึงอะไรครับ แล้วคอลัมน์ไหนหมายถึงค่าในแกน X ( แนวนอน )
acomscie
Member
Member

menem wrote:แต่ละคอลัมน์หมายถึงอะไรครับ แล้วคอลัมน์ไหนหมายถึงค่าในแกน X ( แนวนอน )
แกน X ( แนวนอน ) เป็นเวลาครับ

คอลัมน์ที่ 1 เป็น เวลา
คอลัมน์ที่ 2 เป็น first byte
คอลัมน์ที่ 3 เป็น response time
menem
Silver
Silver

อาจจะถามมากหน่อยนะครับ เพราะเรื่องกราฟนี่แทบไม่รู้อะไรเลย

เริ่มงงครับ ถ้าแกน X หมายถึงเวลา แปลว่า เรากำลังหาความถี่ของเวลาใช่ไหมครับ ?
ถ้าหาความถี่ของเวลา ผมมองไม่ออกว่าจะสร้างกราฟออกมาได้ยังไง >_<
acomscie
Member
Member

menem wrote:อาจจะถามมากหน่อยนะครับ เพราะเรื่องกราฟนี่แทบไม่รู้อะไรเลย

เริ่มงงครับ ถ้าแกน X หมายถึงเวลา แปลว่า เรากำลังหาความถี่ของเวลาใช่ไหมครับ ?
ถ้าหาความถี่ของเวลา ผมมองไม่ออกว่าจะสร้างกราฟออกมาได้ยังไง >_<
แล้วถ้าเราจะหาความถี่แค่คอลัมน์เดียวละครับ เช่น คอลัมน์ first byte ส่วนเคอลัมน์อื่น ไม่ต้องมีก็ได้ครับ โดยให้ first byte เป็นแกนนอนครับ แล้วแกนตั้งเป็น scale ก็ได้ครับ
menem
Silver
Silver

ไฟล์นี้ผมลองทำ ไม่แน่ใจว่าถูกไหมนะครับ

หมายเหตุ : เท่าที่พอจะทราบ Histogram คือการหาความถี่ ของชุดข้อมูล 1 ชุด
ดังนั้นในไฟล์ที่ผมทำ จะเป็นการแสดงความถี่ของ First Byte ครับ

หมายเหตุ 2 : ใน Excel จะมี Add-in ที่เป็น Histogram แต่ผมใช้ไม่เป็นก็เลยไม่ได้ใช้ครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
menem
Silver
Silver

ถ้ารูปแบบที่ทำถูกตามที่ต้องการ
เวลาเอาไปประยุกต์ใช้ เราสามารถที่จะเอาข้อมูล 1 ชุด วางไว้ในหลาย ๆ คอลัมน์
แล้วหา Min/Max/Interval เพื่อกำหนด ความกว้างของช่วงข้อมูลแต่ละชุดได้
(จะเป็นแบบคงที่ หรือแบบตามใจฉันก็ได้ แต่ต้องเป็นช่วงที่ต่อเนื่องกัน)
แล้วใช้สูตร CountIFS เพื่อนับความถี่ของแต่ละช่วง ก็จะสามารถทำงานกับ
ข้อมูลทั้ง 20 ล้าน Records ได้ ( 20 คอลัมน์ x 1 ล้านแถว )
acomscie
Member
Member

ขอบคุณมากครับ เดี่ยวผมจะลองดูครับ แต่ว่าไม่ทราบว่าเราจะเพิ่มช่วงเวลาเข้าไปอีก 1 คอลัมน์จะได้ไหมครับ ถ้าไม่ได้ไม่เป็นไรครับ
menem
Silver
Silver

ช่วงของ"ถัง" เราเพิ่มเองได้ครับ ยิ่งมากยิ่งแสดงได้เนียนขึ้น
หลักการที่ผมใช้คือ กำหนดช่วงข้อมูล (ว่าเท่าไหร่ถึงเท่าไหร่)
แล้วทำการนับว่า ในช่วงนั้น ๆ มีกี่ครั้งที่เจอ (ใช้ CountIF )
แล้วค่อยเอาช่วงและความถี่มาแสดงเป็น Chart ครับ

ทีนี้ หลักการที่จะบอกว่าช่วงมีกี่ช่วง และค่าในช่วงจะเป็นเท่าไหร่ถึงเท่าไหร่
อาจจะต้องพิจารณาจากชุดข้อมูลเป็นหลักครับว่า MIN / MAX เป็นอย่างไร
และเราต้องการแสดงละเอียดแค่ไหน (ที่ผมทำ กำหนดไว้ 10 ช่วง เพื่อให้
เขียนได้ง่ายน่ะครับ )
Post Reply