:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

ขอเรียนถามสูตร index match กรณีข้อมูลมีสองค่าแต่แสดงค่าเดียว อยากให้แสดงทั้งสองค่า

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
araya2016
Member
Member

ขอเรียนถามสูตร index match กรณีข้อมูลมีสองค่าแต่แสดงค่าเดียว อยากให้แสดงทั้งสองค่า

Post by araya2016 »

สวัสดีค่ะทุกท่าน
ขอรบกวนเรียนสอบถามดังนี้ค่ะ
ในไฟล์ Excel ชื่อ Question ที่แนบมา
Sheet 2 Colum B ตรง B2 ใส่สูตร Index และ Match ค่ะ ค้นหาข้อมูลโดยคีย์เลขบัตรประชาชนในช่อง A2
แต่มีปัญหาตรงที่
คน 1 คน จะมีรหัสพนักงาน 2 รหัสพนักงานค่ะ
เมื่อเราใส่สูตร Index และ Match โดยการคีย์เลขบัตร ประชาชนในช่อง A2 และ A3 สูตรจะแสดงแต่ รหัสพนักงานที่มีค่าน้อยของนาย ก. ค่ะในช่อง B2และ B3
คือรหัส 2199518
อยากให้ตรงคอลัมน์ C2และC3 แสดงรหัสพนักงานของนาย ก. อีกอันค่ะคือ 20172560

แต่ไม่รู้ว่าจะเขียนสูตร Index และ Match อย่างไรค่ะ

ข้อมูลทุกอย่างเป็นข้อมูลสมมตินะคะ
ขอบคุณมากๆค่ะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
logic
Gold
Gold
Excel Ver: 365

Re: ขอเรียนถามสูตร index match กรณีข้อมูลมีสองค่าแต่แสดงค่าเดียว อยากให้แสดงทั้งสองค่า

Post by logic »

ใช้สูตร array ครับ

ฺB2 =INDEX(Sheet1!$A$2:$A$100000,SMALL(IF(Sheet1!$B$2:$B$10000=$A2,ROW(Sheet1!$B$2:$B$10000)-ROW(Sheet1!$B$2)+1),COUNTIF(A$2:A2,A2)))

คัดลอกสูตรนี้ไปวาง กดแป้น f2 เพื่อแก้ไขเซลล์ แล้วกด 3 ปุ่ม คือ ctrl+shift+enter พร้อมกัน อย่ากด enter อย่างเดียวครับ พอได้ผลลัพธ์แล้วคัดลอกสูตรลงด้านล่าง
araya2016
Member
Member

Re: ขอเรียนถามสูตร index match กรณีข้อมูลมีสองค่าแต่แสดงค่าเดียว อยากให้แสดงทั้งสองค่า

เรียนคุณ Logic
ขอโทษที่อธิบายไม่เคลียร์นะคะ

คืออยากให้ ช่อง Column E แสดงค่ารหัสพนักงานอีกอันที่มีค่ามากค่ะ
(พนักงานมีรหัสพนักงาน2แบบ) ตามที่ไฮไลท์สีเหลือง

เลยเพิ่มข้อมูลให้เห็นภาพมากขึ้น
sheet 1
ข้อมูลเลข Id และรหัสพนักงาน จะไม่เรียงจากน้อยไปมากนะคะ
อยู่สลับกันตามการเรียงของบริษัท

แบบนี้จะสามารถเขียนสูตรตรง
Column E
ให้แสดงรหัสพนักงานอีกอันที่มีค่ามากได้ไหมคะ
ไฮไลท์สีเหลือง คือข้อมูลที่ต้องการ

ขอบคุณค่ะ
แนบไฟล์ให้ใหม่นะคะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
logic
Gold
Gold

สูตรเดิมปรับนิดหน่อยครับ

E3 =INDEX(Sheet1!$A$2:$A$100000,SMALL(IF(Sheet1!$B$2:$B$10000=$A3,ROW(Sheet1!$B$2:$B$10000)-ROW(Sheet1!$B$2)+1),2))

ctrl+shift+enter
araya2016
Member
Member

ได้แล้วค่ะ^^
araya2016
Member
Member

ขอถามเพิ่มเติมอีกนิดนะคะ
คืออย่างพนักงานบางคน จะไม่มีรหัสยาวค่ะ
มีแค่รหัสสั้น
ดังนั้น
ทำให้ขึ้นเป็น #NUM!

และบางที ข้อมูลตรงculumn A
จะมีช่วงblank คือไม่มีข้อมูล
ทำให้ขึ้นเป็น 0

พอจะเขียนสูตรเพิ่มเข้าไปให้ คำว่า #NUM! และ เลข 0

นั้นหายไป

หรือไม่แสดงขึ้นมาได้ไหมคะ

ตรงที่ไฮไล้ท์สีเขียวค่ะ

น่าจะใช้สูตร IF หรือเปล่าค่ะ
เขียนสูตรซ้อนกันเยอะๆไม่เป็นจริงค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
puriwutpokin
Guru
Guru
Excel Ver: MS.365

Post by puriwutpokin »

ปรับสูตรของคุณ Logic
เป็นที่ F3=IFERROR(INDEX(Sheet1!$A$2:$A$10000,SMALL(IF(Sheet1!$B$2:$B$10000=$A3,ROW(Sheet1!$B$2:$B$10000)-ROW(Sheet1!$B$2)+1),COUNTIF(Sheet1!$C$2:$C$10000,B3))),"") กด ctrl+shift+enter คัดลอกลงล่างครับ
:shock: :roll: :D
araya2016
Member
Member

ขอบคุณ
คุณ puriwutpokin มากๆค่ะ
ทำได้แล้วค่ะ
araya2016
Member
Member

ขอรบกวนอีก 1 คำถามค่ะ
ตอนนี้พบว่า
พนักงาน 1 คน
บางคนมีรหัสพนักงานถึง 3 รหัสค่ะ
ยกตัวอย่างในชีทต์ เพิ่ม คือ
พนักงานชื่อ
ma moomoo
มีรหัสพนักงาน

2342121
3636363
20131254
เราจะเขียนสูตรเพิ่มยังไงคะ
ให้ column E แสดงรหัสพนักงานค่ากลาง
ให้ column F แสดงรหัสพนักงานค่ามาก(สุด)
ซึ่งตอนนี้ culomn D แสดงรหัสพนักงานที่น้อย(สุด)อยู่แล้ว

ตอนนี้รหัสพนักงานของ ma moomoo
แสดงแค่ 2 รายการคือ 2342121 กับ 3636363 ค่ะ

ขอสูตรที่ ที่ตัด #NUM! และ เลข 0 ออกด้วยได้ไหมคะ

logic
Gold
Gold

ลองดูครับ

E3 =IFERROR(INDEX(Sheet1!$A$2:$A$1000,MATCH(1,IF(Sheet1!$B$2:$B$1000=A3,IF(Sheet1!$A$2:$A$1000<>D3,IF(Sheet1!$A$2:$A$1000<>F3,1))),0)),"")

ctrl+shift+enter
araya2016
Member
Member

เรียนคุณ
ได้แล้วค่ะ
ขอบคุณมากๆนะคะ
Post Reply