:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

รบกวนหน่อยคะ อยากเขียนสูตรดึงข้อมูลเวลาและข้อมูลอื่นๆมาแสดงในfileที่ต้องการคะ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
Bposj16
Member
Member

รบกวนหน่อยคะ อยากเขียนสูตรดึงข้อมูลเวลาและข้อมูลอื่นๆมาแสดงในfileที่ต้องการคะ

Post by Bposj16 »

สวัสดีคะ :P :P
จะขอรบกวนทุกท่านหน่อยคะ เนื่องจากต้องการเขียนสูตรให้ข้อมูลใน sheet1 columeF โดยมีเงื่อนไขว่าถ้าเป็นเลขงาน FTE ให้ดึงเวลาการทำงาน (ในช่องE6) ไปแสดงใน sheet พาณุมาศ colume C6 ตามวันที่ใน sheet
ยกตัวอย่างเช่น วันที่ 4/6/2017 ได้ทำงานในเลขงาน FTE ไป 4 ชม. ต้องการให้ 4 ชม.ไปแสดงใน cellF6 คะ กรณีนี้สามารถเขียนสูตร Vlookupได้มั้ยคะ พอดีมันมีเงื่อนไขแยกเวลามาด้วยหนูเลยงงคะ

รบกวนทุกท่านหน่อยนะคะ
ขอบคุณมากๆคะ
:D :D
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
puriwutpokin
Guru
Guru
Excel Ver: MS.365

Re: รบกวนหน่อยคะ อยากเขียนสูตรดึงข้อมูลเวลาและข้อมูลอื่นๆมาแสดงในfileที่ต้องการคะ

Post by puriwutpokin »

ที่ชีท พาณุมาศ ที่ C6=IFERROR(INDEX(Sheet1!$E$6:$E$30,MATCH(RIGHT($B6,3),Sheet1!$F$6:$F$30,0),MATCH(LOOKUP(2,1/(DAY(Sheet1!$A$6:$A6)=C$5),Sheet1!$A$6:$A6),Sheet1!$A$6:$A$30,0)),"") คัดลองไปทางขวาและลงล่างครับ
:shock: :roll: :D
Bposj16
Member
Member

Re: รบกวนหน่อยคะ อยากเขียนสูตรดึงข้อมูลเวลาและข้อมูลอื่นๆมาแสดงในfileที่ต้องการคะ

ขอบคุณ K.puriwutpokin มากๆเลยคะ :D :D ได้ตามที่ต้องการเลยคะ แต่ลองเปลี่ยนเป็น FTE,FIS ใหม่ ทำไมมันแสดงเพิ่มเติมคะ ยังเป็นตัวเลขเดิมคะ รบกวนแนะนำให้หน่อยคะ

ขอบคุณมากๆคะ :D
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
Guru
Guru

ต้องการรวมค่าที่เหมือนกันใช่ไหมครับ FTE, FIS มี 2 ค่าเอาชม. มารวมกันถูกไหมครับ
Guru
Guru

ต้องเติมวันที่ให้ไม่เป็นช่องว่างครับ ดูตามไฟล์แนบครับ
แนบมาใหม่ครับ
Last edited by puriwutpokin on Sun Jun 04, 2017 7:36 pm, edited 2 times in total.
Bposj16
Member
Member

ขอบคุณมากๆคะ ได้ตามที่ต้องการแล้วคะ :) :)
Bposj16
Member
Member

ขอรบกวนอีกครั้งคะ ตอนนี้หนูกำลังเขียนสูตรเพือดึงข้อมูลเลขงาน ที่ไม่ใช่ FTE,FIS ทั้งหมด ที่อยู่ใน sheet 1 colume F มาแสดงใน sheet พาณุมาศ cell AJ8 และต้องการใช้ชม.การทำงานแสดงตามวันที่ด้วยคะ เบื้องต้นหนูลองเขียนสูตรโดยใช้sumproduct และ vlookup แต่ผลลัพธ์เป็น N#A ไม่แน่ใจว่าผิดตรงไหนรึป่าวคะ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยคะ
ขอบคุณอีกครั้งนะคะ
:D :D
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

:D คำตอบที่ถูกต้องคอง AJ6 คือค่าใด นำมาจากเซลล์ใดบ้างจึงได้ค่าเท่านั้น มีวิธีเลือกข้อมูลอย่างไร อธิบายมาด้วยครับ
Bposj16
Member
Member

เรียนอาจารย์คะ
ใน cell A6 ไม่ต้องใส่คำตอบคะ ค่าของ cell AJ8 ในsheet พาณุมาศนั้น หนูcopy มาจาก sheetบันทึกปฏิบัติงาน1 colume Fค่ะ โดยจะเลือกข้อมูลที่ไม่ใช่ FTE,FIS ทั้งหมดมาใส่ เพื่อจะให้ match กับ ค่าชั่วโมงการทำงานของวันนั้นๆคะ
ตัวอย่าง copy เลขงาน FT59-292-FA จาก sheetบันทึกปฏิบัติงาน1 cell F16 มาใส่ cell AJ8 ในsheet พาณุมาศ และชั่วโมงการทำงานก็จะแสดงใน sheet พาณุมาศ cell H8 คะ

ตอนนี้หนูดึงข้อมูลมาได้ตามต้องการ แต่มีปัญหาคือหนูต้องการให้ข้อมูลชั่วโมงที่แสดงนับแค่ช่วงเวลา 8.00-17.30 คะลองใช้สูตร =IF('บันทึกการปฏิบัติงาน 1'!B9:B30<18,0),SUMPRODUCT(--(DAY('บันทึกการปฏิบัติงาน 1'!$A$6:$A$30)=J$5),--('บันทึกการปฏิบัติงาน 1'!$F$6:$F$30=$B6),'บันทึกการปฏิบัติงาน 1'!$E$6:$E$30) ไม่สามารถคำนวนได้คะ

หนูได้แนบไฟล์ที่แก้ไขให้ใหม่นะคะ
ขอบคุณอาจารย์มากๆคะ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ตัวอยา่งสูตรที่ H8 ครับ

=SUMPRODUCT(--('บันทึกการปฏิบัติงาน 1'!$B$6:$B$30>="8:00"+0),--('บันทึกการปฏิบัติงาน 1'!$B$6:$B$30<="17:30"+0),--(DAY('บันทึกการปฏิบัติงาน 1'!$A$6:$A$30)=H$5),--('บันทึกการปฏิบัติงาน 1'!$F$6:$F$30=$B8),'บันทึกการปฏิบัติงาน 1'!$E$6:$E$30)

ตัวเลขเวลาในชีต "บันทึกการปฏิบัติงาน 1" จะต้องจัดเก็บให้เป็นเวลาคือคั่นด้วยเครื่องหมายโคล่อน ไม่ใช่คั่นด้วยจุดครับ
Bposj16
Member
Member

ขอบคุณมากๆคะอาจารย์ที่แนะนำ :D :D และรบกวนอีกคำถามคะ และต้องเขียนสูตรที่เราสามารถคีย์ตัวเลขธรรมดาที่คั่นด้วยจุดเป็นค่าเท่ากับเวลาบ้างคะ เช่นคีย์ 8.00 ผลลัพธ์เป็น 8:00 คะ เนื่องจากผู้ใช้งานไม่สะดวกคีย์ด้วยโคล่อนคะ :P :P
snasui
Site Admin
Site Admin

:D สูตรการแปลงตัวเลขที่คีย์เป็นจุดให้เป็นโคล่อนกรณี A1 เป็นเวลาที่คีย์คั่นเวลาด้วยจุด ตามด้านล่างครับ

=SUBSTITUTE(TEXT(A1,"0.00"),".",":")+0

จากนั้นจัดรูปแบบให้เป็นเวลา จะได้ใช้กับสูตรที่ผมตอบไปด้านบนได้ครับ :roll:
Bposj16
Member
Member

:D :D อาจารย์คะ ตอนนี้หนูได้ใส่สูตรตามที่อาจารย์แนะนำ โดยเพิ่มcolume C,E ใน sheet บันทึกการปฏิบัติงาน 1 เพื่อแปลงค่าตัวเลขจุดเป็นโคล่อนและปรับสูตรจากเดิม =SUMPRODUCT(--('บันทึกการปฏิบัติงาน 1'!$B$6:$B$30>="8:00"+0),--('บันทึกการปฏิบัติงาน 1'!$B$6:$B$30<="17:30"+0),--(DAY('บันทึกการปฏิบัติงาน 1'!$A$6:$A$30)=H$5),--('บันทึกการปฏิบัติงาน 1'!$F$6:$F$30=$B8),'บันทึกการปฏิบัติงาน 1'!$E$6:$E$30)
เป็น =SUMPRODUCT(--('บันทึกการปฏิบัติงาน 1'!$C$6:$C$30>="8:00"+0),--('บันทึกการปฏิบัติงาน 1'!$C$6:$C$30<="17:30"+0),--(DAY('บันทึกการปฏิบัติงาน 1'!$A$6:$A$30)=H$5),--('บันทึกการปฏิบัติงาน 1'!$F$6:$F$30=$AJ8),'บันทึกการปฏิบัติงาน 1'!$G$6:$G$30) (ตัวหนังสือสีแดงคะ)
แต่ทำไมไฟล์ไม่แสดงอะไรเลยคะ ซึ่งที่ถูกต้อง คือในsheet พาณุมาศ G8 จะต้องดึงค่าชั่วโมง 1.5 มาแสดงให้ตรงกับวันที่ 5 jun คะ

รบกวนอีกครั้งนะคะ :D :D :D
snasui
Site Admin
Site Admin

:D อ่านทบทวนโพสต์ด้านบนครับ ผมมีเพิ่มเติมให้บวกด้วย 0 เพื่อให้กลับมาเป็นเวลา เพราะคิดไว้แล้วว่าจะต้องมีปัญหากับกรณีนี้ครับ :roll:
Bposj16
Member
Member

ได้ตามต้องการเลยคะ :cp: :cp: :cp: ขอบพระคุณมากๆคะอาจารย์ :D :D :D
Post Reply