:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

ไฟล์ Excel ช้าและค้างต้องแก้ไขอย่างไรบ้างครับ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
Jancha
Bronze
Bronze
Excel Ver: 365

ไฟล์ Excel ช้าและค้างต้องแก้ไขอย่างไรบ้างครับ

Post by Jancha »

จากภาพประกอบ ได้ทำการ filter column B ที่ sheet Inventory Summary เลือก site code ที่ต้องการไปใช้ใน sheet GEN_MR ที่ Cell "C8" เพื่อทำการ save file เป็น .pdf ด้วย vba แต่เมื่อถึงขั้นตอน filter และ copy ไฟล์ก็จะค้าง process อยู่นาน ขนาดไฟล์ 6.25MB แนบไม่ได้ผิดกฎบอร์ด จึงนำมาแต่ภาพประกอบมาเท่านั้น เพื่อสอบถามแนวทางการตรวจสอบแก้ไขครับ

เบื้องต้นที่ลองทำ
- เคลียร์พื้นที่ในไฟล์ ที่ไม่เกี่ยวข้องกับสูตรออกเหลือไว้เฉพาะส่วนที่ผูกสูตรไว้(เลือก row, column กด delete)
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: ไฟล์ Excel ช้าและค้างต้องแก้ไขอย่างไรบ้างครับ

Post by snasui »

:D ตารางข้อมูลมีสูตรอยู่หรือไม่ครับ หากมีให้ใช้ Code หยุดการคำนวณเอาไว้ก่อน เมื่อสิ้นสุดการทำงานค่อยคืนค่าการคำนวณกลับมาใหม่

เช่น

Code: Select all

Sub Test0()
   Application.Calculation = xlCalculationManual
   'Your code
   Application.Calculation = xlCalculationAutomatic
End Sub
Jancha
Bronze
Bronze

Re: ไฟล์ Excel ช้าและค้างต้องแก้ไขอย่างไรบ้างครับ

- sheet Inventory Summary ไม่มีสูตรในข้อมูล
- sheet Material Summary มีสูตรในข้อมูล
- sheet Gen_MR มีสูตรที่ไปดึงข้อมูลจาก sheet Inventory Summary และ sheet Material Summary มี vba ฝังอยู่เป็น code ใช้ปริ้นไฟล์ sheet นี้ออกไปเป็นไฟล์ .pdf
ปกติไฟล์ทำงานได้ไม่มีปัญหาครับ vba ทดสอบแล้วทำงานได้ มีปัญหาเฉพาะตอน filter ที่ sheet Inventory Summary เพื่อเลือกข้อมูลไปใช้เท่านั้นครับ ถ้าไม่มีการ filter ก็ไม่มีปัญหาเรื่องช้าหรือค้างครับ
puriwutpokin
Guru
Guru
Excel Ver: MS.365

Post by puriwutpokin »

ในการ Filter เป็นการ เลือกเอาเองหรือ ใช้ VBA สั่งครับ ซึ่งถ้าทำตามอาจารย์ คนควน น่าจะดีขึ้นนะครับ
:shock: :roll: :D
Jancha
Bronze
Bronze

ลองเลือก filter เองครับยังไม่ถึงขั้นตอนการใช้ vba แต่อย่างใด เหมือนเปิดไฟล์ขึ้นมาใหม่ๆแล้วก็ไปกดเลือก filter ดูข้อมูลก็จะค้างตามภาพเลยครับ
puriwutpokin
Guru
Guru
Excel Ver: MS.365

Post by puriwutpokin »

Anucha Janthongmuang wrote:ลองเลือก filter เองครับยังไม่ถึงขั้นตอนการใช้ vba ครับ เหมือนเปิดไฟล์ขึ้นมาใหม่ๆแล้วก็ไปกดเลือก filter ดูข้อมูลก็จะค้างตามภาพเลยครับ
ผมว่าเป็นปัญหาข้อมูลที่มากครับ แล้วมีสูตร ที่ซับซ้อน หรือ Array ด้วยแล้ว เวลา Filter ก็จะนานเป็นธรรมดาครับ ผมก็เป็นครับ
เว้นแต่ถ้ารีบ ต้อง Filter เร็วๆ ก็เลือกให้ Excel ไม่คำนวณ แล้วดูเสร็จ ก็รัน VBA ต่อเลยครับ และ ก็อย่าลืมกลับมาให้คำนวณด้วย หรือก็บริหารสูตรและข้อมูลให้รัดกุ่มมากขึ้นครับ
:shock: :roll: :D
Jancha
Bronze
Bronze

จริงครับข้อมูลมากและจะมากขึ้นเรื่อยๆ sheet ที่เก็บข้อมูลผมจึงไม่นำสูตรใส่ลงไปใช้เก็บข้อมูลเพียงอย่างเดียว คิดว่าจะช่วยให้เร็วขึ้นได้ แต่ก็หนีไม่พ้นที่ต้องใช้สูตรไปดึงมาใช้อาจทำให้ช้าลงไป ขอบคุณครับสำหรับการวิเคราะห์และคำแนะนำที่ให้หยุดการคำนวณเพื่อดูค่าที่ต้องการก่อนจะทำขั้นถัดไป ส่วนการบริหารสูตรให้รัดกุมจะพยายามครับขอบคุณสองท่านอีกครั้งครับ :D
Post Reply