:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

แนะนำวิธี เรียงลำดับตัวเลข ด้วย ครับ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
sommor
Member
Member

แนะนำวิธี เรียงลำดับตัวเลข ด้วย ครับ

Post by sommor »

แนะนำวิธีเรียงลำดับ ตัวเลข จาก น้อย มาไปหามากด้วย ครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
puriwutpokin
Guru
Guru
Excel Ver: MS.365

Re: แนะนำวิธี เรียงลำดับตัวเลข ด้วย ครับ

Post by puriwutpokin »

ที่ เซลที่ต้องการแสดงค่า =IFERROR(INDEX($L$1:$L$10,MATCH(SMALL(IF(ISERR(CODE($L$1:$L$10)),"",CODE($L$1:$L$10)+COUNTIF($L$1:$L$10,"<"&$L$1:$L$10)),ROWS($M$1:M1)),CODE($L$1:$L$10)+COUNTIF($L$1:$L$10,"<"&$L$1:$L$10),0)),"") กด Shift+Ctrl+Enter
คัดลอกลงครับ ส่วนอีกคอลัมน์ ใช้ Vlookup ทำต่อเลยครับ
:shock: :roll: :D
sommor
Member
Member

Re: แนะนำวิธี เรียงลำดับตัวเลข ด้วย ครับ

ขออภัย ด้วย ครับ ยัง ทำไม่ได้ (ยัง งงอยู่ครับ เลย ลองเอาไฟล์ตัวอย่างมาให้ ช่วยดูให้อีกที ครับ)
เรียงลำดับ ตัวเลข จาก ตัวเลข น้อย ไป ตัวเลข มาก 1-500 ครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
linzhengli
Bronze
Bronze
Excel Ver: 2003

Post by linzhengli »

เรียน ท่านสมาชิก หากท่านเขียนขอเป็นระบบ 2003 ด้วยนะครับ
ขอบคุณมา ณ โอกาสนี้
林正利先生
sommor
Member
Member

แก้ไข ไฟล์เป็น 2003 (ใช้สูตรที่ให้ มา ยัง ไม่ผ่าน ครับ)
linzhengli
Bronze
Bronze
Excel Ver: 2003

Post by linzhengli »

ผมออภัยมา ณ ที่นี้ โปรดผูกสูตรในระบบ 2003 ด้วยครับ
sommor
Member
Member

ผมสอบ ถามเรื่องสูตร ครับ สูตรที่ใส่ให้ไป เป็นการทดสอบ สูตร แรก ที่สามาชิกให้ มาแล้วมันยัง ใช้ไม่ไดครับ

......เลยครับ สอบถาม เรื่องสูตร ......(ยังไม่รู้ สูตรเลย ครับ ตอนนี้ ตัดสูตรออกแล้ว)
Guru
Guru

แก้ไขครับ ตามไฟล์แนบครับ
คอลัมน์ช่วยที่ C1=LEFT(A1,FIND(".",A1)-1)+0
ที่ D1=INDEX($A$1:$A$500,MATCH(SMALL($C$1:$C$500,ROWS($D$1:D1)),$C$1:$C$500,0))
ที่ E1=VLOOKUP(D1,$A$1:$B$500,2,0) ทั้งหมดคัดลอกลงครับ
Guru
Guru

แก้ไขครับ
คอลัมน์ช่วยที่ C1=LEFT(A1,FIND(".",A1)-1)+0 คัดลอกลงครับ
ที่ D1=INDEX(A$1:A$500,MATCH(SMALL($C$1:$C$500,ROWS($D$1:D1)),$C$1:$C$500,0)) คัดลอกไปทางขวา คอลัมน์ E1 และลงล่างครับ
sommor
Member
Member

ขอบคุณมากๆ ครับ ที่ช่วย คิดสูตรให้
Guru
Guru

ลองอีกสูตรครับไม่ต้องมีคอลัมน์ช่วยครับ
ที่ C1=INDEX(A$1:A$500,MATCH(SMALL(--LEFT($A$1:$A$500,FIND(".",$A$1:$A$500)-1),ROWS($C$1:$C1)),--LEFT($A$1:$A$500,FIND(".",$A$1:$A$500)-1),0)) กด Shift+Ctrl+Enter คัดลอกไปทางขวาและลงล่างครับ
sommor
Member
Member

ขอบคุณมากๆ ครับ ที่ช่วย คิดสูตรให้ ไม่ได้เรียนมา เลย คิดสูตร ไม่เป็น เลย ครับ
Post Reply