:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

การทำรีพอร์ต โดยสร้างเทมเพลตใหม่ เพื่อใช้ต่อเนื่อง

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
Pinyapatch
Member
Member

การทำรีพอร์ต โดยสร้างเทมเพลตใหม่ เพื่อใช้ต่อเนื่อง

Post by Pinyapatch »

รบกวนเพจ อยากขอคำแนะนำเทคนิค การสร้างเทมเพลต excel pivot table &chart สำหรับดูข้อมูล sell in กับ sell out ในแต่ละเดือน ว่าตัวเลขตรงกันหรือต่างกันอย่างไรค่ะ ซึ่งข้อมูลและตัวเลขจะเยอะมาก เพราะดูทั้งปี เลยอยากขอคำแนะนำค่ะ ว่าเราควรทำอย่างไรดีค่ะ?

ด้วยเพิ่งเริ่มทำงานฝ่ายการตลาด และไม่มีพื้นฐานการทำรีพอร์ต จากตัวเลขล้วนๆ ให้เจ้านายทุกสัปดาห์
ไม่เข้าใจมากๆ ค่ะ เลยต้องขอคำแนะนำจากเจ้าของเวบ
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: การทำรีพอร์ต โดยสร้างเทมเพลตใหม่ เพื่อใช้ต่อเนื่อง

Post by snasui »

:D การสร้างรายงานด้วย PivotTable ไม่จำเป็นต้องสร้าง Template เนื่องจาก PivotTable มีความเป็นรายงานที่ Dynamic สามารถเปลี่ยนมุมมองได้ไม่จำกัดครับ

ปกติแล้ว Template จะใช้กับข้อมูลที่มีลักษณะไม่เป็น Database แล้วนำมาให้ผู้ใช้กรอกเพื่อจะได้นำข้อมูลนั้นไปใช้ในลักษณะของ Database จะได้สะดวกในการใช้ซ้ำ สามารถนำข้อมูลมาทำรายงานในลักษณะของ Timeline ได้ ฯลฯ

จากกระทู้นี้ ควรแนบไฟล์และออกแบบลักษณะรายงานที่ต้องการมาด้วย จะได้สะดวกในการตอบ

PivotTable สร้างได้ไม่ยาก เพียงคลิกลงใน Data ที่เรามีแล้วเข้าเมนู Insert > PivotTable > ที่เครื่องมือของ PivotTable ด้านขวาของจอ ให้นำข้อมูลจาก PivotTable Field List ไปวางใน Area ต่าง ๆ ตามต้องการ
Pinyapatch
Member
Member

Re: การทำรีพอร์ต โดยสร้างเทมเพลตใหม่ เพื่อใช้ต่อเนื่อง

หากเราต้องการที่จะดูภาพรวมของทั้ง 2 Sheet ให้อยู่ใน Sheet เดียวกัน ต้องทำอย่างไรคะ
พร้อมทั้งแสดงผลเป็น Chart ต่างๆ ด้วยค่ะ
1. ต้องการดู PC(คนขายหน้าร้าน) กับยอดขายจริง + Volume (Q.)
2. ต้องการดู ยอดขายที่ร้าน กับ ยอดที่ร้านสั่งซื้อบริษัท ว่าแมทชิ่งกันหรือไม่อย่างไรค่ะ
Pinyapatch
Member
Member

พยายามแนบไฟล์ แต่อัพโหลด ไม่สำเร็จตลอด เลยค่ะ
ขอแชร์เป็นลิ้งค์นะคะ https://drive.google.com/open?id=0B3YwH ... 0NsbFFaazg
DhitiBank
Gold
Gold

Post by DhitiBank »

สาเหตุที่แนบไม่ได้เพราะไฟล์ใหญ่เกิน 300 กิโลไบต์ ครับ ลองลบข้อมูลข้างในออกบ้างให้เหลือแค่พอเป็นตัวอย่างก็จะแนบได้ครับ ข้อมูลไหนที่ถือเป็นความลับก็เปลี่ยนแปลงก่อนนะครับ ที่ผู้ดูแลบอร์ดอยากให้แนบไฟล์มาโดยตรงแทนที่จะไปแปะไว้ที่อื่นเพราะการอัพโหลดไว้ที่อื่นมีโอกาสที่ไฟล์จะหายได้ เพื่อนๆ ที่เข้ามาดูทีหลังก็จะดาวน์โหลดเอาไปศึกษาไม่ได้ครับ ดังนั้น รบกวนปรับไฟล์แล้วแนบมาในฟอรั่มเลยนะครับ

แล้วก็ทำหน้าตารายงานที่อยากได้ลงมาในไฟล์แนบด้วยก็ดีครับ อาจารย์และเพื่อนๆ จะได้เข้าใจตรงกันและแนะนำได้ง่ายขึ้น

(สำหรับ pivot table ผมขอผ่าน :? )
Post Reply