:!: โปรดทราบ Image
    1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ดครับ Image
    2. การสมัครสมาชิกเพื่อโพสต์คำถาม ดาวน์โหลดไฟล์แนบไปศึกษา ทำตามขั้นตอนด้านล่างครับ
      1. สมัครสมาชิก ดูขั้นตอนตาม Link นี้ครับ => สมัครสมาชิก กรณีลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่นี่ครับ => Reset รหัสผ่านImage
      2. Login เข้าระบบโดยคลิก Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ Image กรณีมีปัญหาในการเข้าใช้งาน คลิก Link นี้เพื่อแจ้งผู้ดูแลระบบครับ => ติดต่อผู้ดูแลระบบ
    3. เมื่อ Login แล้วสามารถกำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษได้ที่ Link นี้ครับ => ตั้งค่าส่วนตัว Image
    4. วิธีการตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ Link นี้ครับ => วิธีการตั้งและตอบกระทู้ Image
    5. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ Link นี้ครับ => จัดรูปแบบตัวอักษร และสามารถกำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ได้ที่นี่ครับ ==> กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser Image

การทำลิ้งข้อมูล แบบฟอร์มการปฎิบัติงาน

ฟอรั่มถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถาม-ตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบ ต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. ควรแนบตัวอย่างไฟล์มาที่ฟอรั่มนี้เพื่อเพิ่มความสะดวกในการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่น นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟลที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. สำหรับคำถามเกี่ยวกับ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน ควรโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code เพื่อสะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. แจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
liveday
Member
Member

การทำลิ้งข้อมูล แบบฟอร์มการปฎิบัติงาน

Postby liveday » Wed Jan 11, 2017 2:46 pm

เรียนอาจารย์ทุกท่านครับ
เนื่องจากผมติดการคำนวน การรวมข้อมูลในแต่ละเดือน เพื่อนำมาแสดงในแบบ Form ครับ

ผมต้องการรวมค่าทั้งหมดที่ชีทในแต่ละเดือน เผื่อนำมาแสดงค่าในแบบฟอร์มตั้งแต่ช่องเซลล์แต่ละเดือน B8-M8 ครับ
และในส่วนที่ Sheet ฟอร์ม ที่ช่องเซล R7 สามารถลบวันหยุด ที่ช่อง K3 ที่มีข้อมูลการหยุด ใน Sheet เดือนแต่ละเดือนครับ

ต้องขอคำแนะนำจากอาจารย์ทุกท่านด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

snasui
Site Admin
Site Admin

Re: การทำลิ้งข้อมูล แบบฟอร์มการปฎิบัติงาน

Postby snasui » Wed Jan 11, 2017 5:10 pm

:D ช่วยแสดงตัวอย่างคำตอบที่ต้องการ พร้อมอธิบายว่ามีวิธีคำนวณอย่างไรจึงจะได้ค่าเท่านั้น จะได้สะดวกในการทำความเข้าใจครับ

liveday
Member
Member

Re: การทำลิ้งข้อมูล แบบฟอร์มการปฎิบัติงาน

Postby liveday » Wed Jan 11, 2017 9:14 pm

เรียนอาจารย์ ครับ
ผมได้แก้บางส่วน ผมไม่รู้ว่าจะทำแบบไหนเวิคร์กว่าครับ
ตัวอย่างแบบที่ 2 ที่ชีท Form_1 ที่ช่อง B8 ต้องการให้แสดงผลรวมข้อมูลที่คีย์ไว้ที่ชีท Jan ตั้งแต่ L3 (เกี่ยวกับการใช้วันลา) ลงไปครับ โดยรวมเป็นจำนวนทั้งเดือน โดยให้เเสดงเป็นจำนวนตัวเลขที่ Form_1 จากการนับข้อมูลที่ชีท Jan ครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Thu Jan 12, 2017 6:52 am

:D ค่อย ๆ ถามตอบกันไปครับ

ตัวอย่างสูตรใน B8 ครับ

=COUNTIFS(INDIRECT("'"&INDEX({"Jan","Feb","Mar","Apr","May","Jun","Jul","Aug","Sep","Oct","Nov","Dec"},ROWS(A$8:A8))&"'!b3:b10000"),N$2,INDIRECT("'"&INDEX({"Jan","Feb","Mar","Apr","May","Jun","Jul","Aug","Sep","Oct","Nov","Dec"},ROWS(A$8:A8))&"'!l3:l10000"),B$7&"*")

สูตรนี้จะสั้นลงได้อีกมากหากเขียนชื่อเดือนในคอลัมน์ A ให้ตรงกับชื่อชีต

ที่ผมระบายสีน้ำเงินไว้ในสูตรเป็นช่วงข้อมูลที่เราต้องการนำมาแสดงผลครับ

liveday
Member
Member

Postby liveday » Thu Jan 12, 2017 11:09 am

เรียนอาจารย์
ได้นำสูตรมาใช้เเล้วได้ตามต้องการครับ ขอถามเพิ่มครับ ถ้าพนักงานใช้สิทธิ์ลาครึ่งวัน จะคำนวนให้ออกมาครึ่งวันได้อย่างไรครับ

logic
Bronze
Bronze

Postby logic » Thu Jan 12, 2017 1:51 pm

ลองดูครับ

B8 =SUMPRODUCT(COUNTIFS(INDIRECT("'"&$A8&"'!b3:b10000"),O$2,INDIRECT("'"&$A8&"'!l3:l10000"),{"มีใบลา","ครึ่งวัน"}),{1,0.5})

ดูตัวอย่างสูตรที่อาจารย์ตอบไว้ที่นี่เพิ่มเติมครับ viewtopic.php?f=3&t=11116 :)

liveday
Member
Member

Postby liveday » Fri Jan 13, 2017 8:39 am

ขอบคุณสำหรับคำตอบและคำแนะนำมากครับ

Return to “Excel”