:!: โปรดทราบ Image
    1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ดครับ Image
    2. การสมัครสมาชิกเพื่อโพสต์คำถาม ดาวน์โหลดไฟล์แนบไปศึกษา ทำตามขั้นตอนด้านล่างครับ
      1. สมัครสมาชิก ดูขั้นตอนตาม Link นี้ครับ => สมัครสมาชิก กรณีลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่นี่ครับ => Reset รหัสผ่านImage
      2. Login เข้าระบบโดยคลิก Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ Image กรณีมีปัญหาในการเข้าใช้งาน คลิก Link นี้เพื่อแจ้งผู้ดูแลระบบครับ => ติดต่อผู้ดูแลระบบ
    3. เมื่อ Login แล้วสามารถกำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษได้ที่ Link นี้ครับ => ตั้งค่าส่วนตัว Image
    4. วิธีการตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ Link นี้ครับ => วิธีการตั้งและตอบกระทู้ Image
    5. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ Link นี้ครับ => จัดรูปแบบตัวอักษร และสามารถกำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ได้ที่นี่ครับ ==> กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser Image

ใช้ macro ทำการลบ sheet ในไฟล์อื่น ขอแนวทางหน่อยครับ

ฟอรั่มถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถาม-ตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบ ต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. ควรแนบตัวอย่างไฟล์มาที่ฟอรั่มนี้เพื่อเพิ่มความสะดวกในการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่น นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟลที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. สำหรับคำถามเกี่ยวกับ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน ควรโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code เพื่อสะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. แจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
shikamaru
Member
Member

ใช้ macro ทำการลบ sheet ในไฟล์อื่น ขอแนวทางหน่อยครับ

Postby shikamaru » Tue Jan 10, 2017 4:06 pm

เนื่องจากผมต้องรันไฟล์ Excel มาทุกวัน ชื่อ Sheet ในไฟล์จะรันชื่อ ตามวัน เช่น Ex_0801, Ex_0901, Ex1001 ซึ่งผมจะต้องทำการรวมไฟล์
และลบ sheet ที่ไม่เกี่ยวข้องออก เลยใช้ Macro ในการลบ แต่ Macro จะจำชื่อ sheet ที่บันทึกในครั้งแรกไว้ ผมต้องการให้ลบได้ทุก sheet ต้องแก้ไขตรงไหนบ้างครับ

Code: Select all

Sub Delete_Sheet()

Application.DisplayAlerts = False

' Delete_Sheet Macro

Dim strThisbook As Variant

strThisbook = Application.GetOpenFilename(Filefilter:= _
            "All File (*.*), *.*", Title:="Please select source file(s).", MultiSelect:=True)

Sheets(Array("Ex_0801", "Ex_0901")). _
        Select

Sheets("Ex_0901").Activate

ActiveWindow.SelectedSheets.Delete
    ActiveWorkbook.Save
    ActiveWindow.Close

End Sub

snasui
Site Admin
Site Admin

Re: ใช้ macro ทำการลบ sheet ในไฟล์อื่น ขอแนวทางหน่อยครับ

Postby snasui » Tue Jan 10, 2017 5:46 pm

:D แนบไฟล์ตัวอย่างมาด้วยจะได้สะดวกในการทดสอบครับ

shikamaru
Member
Member

Re: ใช้ macro ทำการลบ sheet ในไฟล์อื่น ขอแนวทางหน่อยครับ

Postby shikamaru » Tue Jan 10, 2017 6:56 pm

อาจารย์ครับ ผมแนบไฟล์มาให้แล้วครับ แต่เกิดปัญหา หลังจาก สร้าง Macro เสร็จแล้ว ปิดไฟล์ Macro Delete ไป
แล้วเปิดไฟล์ Macro Delete ใหม่ กดปุ่ม Delete sheet แล้วเกิด Error run-time '9' : Subscript Out of rang ครับ
ผมต้องแก้ไขอย่างไรครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Tue Jan 10, 2017 8:59 pm

:D ไฟล์ที่จะแนบ Macro ได้จะต้อง Save As เป็นนามสกุล .xlsm เป็นอย่างน้อย ลองแนบไฟล์มาใหม่ครับ

shikamaru
Member
Member

Postby shikamaru » Wed Jan 11, 2017 10:03 am

อาจารย์ครับ ผมแก้ไขตามที่อาจารย์ได้ให้แก้แล้วนะครับ แต่พอรัน Macro ก็ขึ้น Error Run time 9 ครับ
ผมแนบไฟล์มาให้ใหม่แล้วครับ อันนี้เกิดจากการที่ผมเปลี่ยนชื่อ sheet ด้วยหรือเปล่าครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

shikamaru
Member
Member

Postby shikamaru » Wed Jan 11, 2017 10:03 am

แนบไฟล์เพิ่มเติมครับ

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Wed Jan 11, 2017 4:54 pm

:D ไม่พบ Code ในไฟล์ MacroDelete.xlsm ครับ

การแนบ Macro มาในไฟล์ให้กดแป้น Alt+F11 เพื่อเปิดหน้าต่าง VBE > เข้าเมนู Insert > Module แล้ววาง Code ใน Module ครับ

shikamaru
Member
Member

Postby shikamaru » Wed Jan 11, 2017 5:08 pm

ผมนำ Code ไปวางใน Module ตามที่อาจารย์บอกแล้วครับ ก็ยังใช้งานไม่ได้ครับ Error เหมือนเดิมครับ

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Wed Jan 11, 2017 5:35 pm

:D ตัวอย่าง Code ตามด้านล่างครับ

Code: Select all

Sub Delete_Sheet()

Application.DisplayAlerts = False

' Delete_Sheet Macro

Dim strThisbook As Variant

strThisbook = Application.GetOpenFilename(Filefilter:= _
            "All File (*.*), *.*", Title:="Please select source file(s).", MultiSelect:=True)

If TypeName(strThisbook) = "Boolean" Then
        Exit Sub
    End If

For i = 1 To UBound(strThisbook)
        Workbooks.Open (strThisbook(i))
        Sheets(Array("Ex_0801", "Ex_0901")). _
            Select

Sheets("Ex_0901").Activate

ActiveWindow.SelectedSheets.Delete
        ActiveWorkbook.Save
        ActiveWindow.Close

Next i
End Sub

shikamaru
Member
Member

Postby shikamaru » Thu Jan 12, 2017 8:52 am

:thup: :cp: :D
ขอบคุณมาครับอาจารย์ ใช้งานได้แล้วครับ

Return to “Excel”