:!: โปรดทราบ Image
    1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ดครับ Image
    2. การสมัครสมาชิกเพื่อโพสต์คำถาม ดาวน์โหลดไฟล์แนบไปศึกษา ทำตามขั้นตอนด้านล่างครับ
      1. สมัครสมาชิก ดูขั้นตอนตาม Link นี้ครับ => สมัครสมาชิก กรณีลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่นี่ครับ => Reset รหัสผ่านImage
      2. Login เข้าระบบโดยคลิก Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ Image กรณีมีปัญหาในการเข้าใช้งาน คลิก Link นี้เพื่อแจ้งผู้ดูแลระบบครับ => ติดต่อผู้ดูแลระบบ
    3. เมื่อ Login แล้วสามารถกำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษได้ที่ Link นี้ครับ => ตั้งค่าส่วนตัว Image
    4. วิธีการตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ Link นี้ครับ => วิธีการตั้งและตอบกระทู้ Image
    5. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ Link นี้ครับ => จัดรูปแบบตัวอักษร และสามารถกำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ได้ที่นี่ครับ ==> กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser Image

ขอสูตรดึงข้อมูล Header Line มาวางในแนว Column

ฟอรั่มถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถาม-ตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบ ต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. ควรแนบตัวอย่างไฟล์มาที่ฟอรั่มนี้เพื่อเพิ่มความสะดวกในการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่น นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟลที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. สำหรับคำถามเกี่ยวกับ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน ควรโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code เพื่อสะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. แจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
Greensand
Member
Member

ขอสูตรดึงข้อมูล Header Line มาวางในแนว Column

Postby Greensand » Thu Dec 29, 2016 3:30 pm

เรียน อาจารย์ และท่านผู้รู้

ตาม File แนบ จะเป็นข้อมูลในรูปแบบเอกสาร ซึ่ง Header จะอยู่ในระดับแถว แต่ต้องการเปลี่ยนแปลงข้อมูลจากเอกสารให้เป็น Database เพื่อเก็บเป็นข้อมูลไว้เปรียบเทียบวิเคราะห์ หรือ ทำรายงาน Pivot
ทดลองใช้หลายสูตรแล้ว แต่ติดปัญหาที่ แต่ละชุดข้อมูล มี Header จำนวนแถวไม่เท่ากัน ทำให้นำข้อมูลมาวางในแนว Column ไม่ถูกต้องทั้งหมดค่ะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
ขอขอบคุณที่ให้ความรู้ใหม่ ๆ .......การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด Greensand

parakorn
Bronze
Bronze

Re: ขอสูตรดึงข้อมูล Header Line มาวางในแนว Column

Postby parakorn » Fri Dec 30, 2016 9:14 am

ลองทำตัวอย่างคำตอบที่ต้องการมาด้วยครับ
Just Develop

menem
Bronze
Bronze

Re: ขอสูตรดึงข้อมูล Header Line มาวางในแนว Column

Postby menem » Fri Dec 30, 2016 9:58 am

ผมใช้วิธีสร้าง Key ขึ้นมาอีกชุดหนึ่ง แล้วค่อยดึงเอานะครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

parakorn
Bronze
Bronze

Postby parakorn » Fri Dec 30, 2016 10:18 am

ขออภัยครับ โพสต์ผิดกระทู้ :tt: :tt:
Just Develop

DhitiBank
Gold
Gold

Postby DhitiBank » Fri Dec 30, 2016 11:53 am

ลองแบบนี้ึครับ

H6 เป็นคอลัมน์ช่วยครับ
=LOOKUP(2,1/($B$1:$B5=$B$2:$B6),ROW($B$2:$B6))
Enter >> คัดลอกลงล่าง

D6 คีย์
=IF($B6="","",IFERROR(INDEX(INDEX($A$1:$A6,IFERROR(LOOKUP(2,1/((ROW($B$1:$B5)<=$H6)*($B$1:$B5<>"")),ROW($B$2:$B6)),1)):INDEX($A$1:$A6,$H6),COLUMNS($D6:D6)),""))
Enter >> คัดลอกไปทางขวาถึง G6 และคัดลอกลงล่างครับ

2016-12-30 11_52_35-Microsoft Excel - Excel Forum.xlsx.png

Greensand
Member
Member

Postby Greensand » Fri Dec 30, 2016 4:46 pm

เรียน คุณ Dhitibank
ขอเป็น File Excel ด้วยได้ไหม คะ เพราะลองคีย์ตามหน้าจอ แล้วสูตร Error ค่ะ
ขอขอบคุณที่ให้ความรู้ใหม่ ๆ .......การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด Greensand

Greensand
Member
Member

Postby Greensand » Fri Dec 30, 2016 4:47 pm

เรียน คุณ menem
ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันความรู้ กำลังทำความเข้าใจตามสูตรอยู่ ขอบคุณมากนะคะ

DhitiBank
Gold
Gold

Postby DhitiBank » Fri Dec 30, 2016 6:05 pm

Greensand wrote:เรียน คุณ Dhitibank
ขอเป็น File Excel ด้วยได้ไหม คะ เพราะลองคีย์ตามหน้าจอ แล้วสูตร Error ค่ะ

:) เมื่อ​ครู่​ผม​ลอง​โหลด​มา​ทำ​ด้วย​มือถือ​และ​คัดลอก​สูตร​มา​ใช้​ ยืนยัน​ว่า​หาก​คัดลอก​และ​วาง​ถูก​ จะ​สามารถ​ใช้ได้​ครับ​

แนะนำ​ให้​คัดลอก​สูตร​ไป​ใช้​ครับ​ หาก​ยัง​ไม่ได้​ ลอง​แนบ​ไฟล์​ที่​ได้​ลอง​ทำ​มา​ จะ​ได้​แนะ​จุด​ที่​พลาด​ได้​ครับ​

Greensand
Member
Member

Postby Greensand » Wed Jan 04, 2017 11:34 am

เรียน คุณ Dhitibank
สูตรทำงานได้แล้วค่ะ error เกิดจาก Format Cell ไม่ใช่ General
ขอบคุณมากค่ะ

Return to “Excel”