:!: โปรดทราบ Image
    1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ดครับ Image
    2. การสมัครสมาชิกเพื่อโพสต์คำถาม ดาวน์โหลดไฟล์แนบไปศึกษา ทำตามขั้นตอนด้านล่างครับ
      1. สมัครสมาชิก ดูขั้นตอนตาม Link นี้ครับ => สมัครสมาชิก กรณีลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่นี่ครับ => Reset รหัสผ่านImage
      2. Login เข้าระบบโดยคลิก Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ Image กรณีมีปัญหาในการเข้าใช้งาน คลิก Link นี้เพื่อแจ้งผู้ดูแลระบบครับ => ติดต่อผู้ดูแลระบบ
    3. เมื่อ Login แล้วสามารถกำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษได้ที่ Link นี้ครับ => ตั้งค่าส่วนตัว Image
    4. วิธีการตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ Link นี้ครับ => วิธีการตั้งและตอบกระทู้ Image
    5. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ Link นี้ครับ => จัดรูปแบบตัวอักษร และสามารถกำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ได้ที่นี่ครับ ==> กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser Image

รบกวนสอบถามสูตรการรวมคะแนนในตารางคะแนนแบ่งกลุ่ม

ฟอรั่มถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถาม-ตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบ ต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. ควรแนบตัวอย่างไฟล์มาที่ฟอรั่มนี้เพื่อเพิ่มความสะดวกในการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่น นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟลที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. สำหรับคำถามเกี่ยวกับ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน ควรโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code เพื่อสะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. แจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
chenqingbin
Member
Member

รบกวนสอบถามสูตรการรวมคะแนนในตารางคะแนนแบ่งกลุ่ม

Postby chenqingbin » Thu Dec 15, 2016 5:38 pm

สวัสดีครับ

พอดีผมทำแบบฟอร์มการลงคะแนนของกีฬาแบดมินตันแบบแบ่งกลุ่มไว้ ตอนนี้ติดปัญหาเวลาแข่งเสร็จจะได้ผล ชนะ แพ้ และ เสมอ

ในตารางที่แนบไฟล์มา แต้มที่ได้จากการแข่งขันจะนำมาลงที่ C,D,I,J 3:8

สิ่งที่ผมติดคือ ไม่รู้ว่าจะเขียนสูตรอย่างไร ให้เวลาแข่งแล้วผลออกมาเสมอ เมื่อใส่แต้มลงไปแล้ว ผลจะไปปรากฏในช่อง Draw ที่ G11 ครับ

ยกตัวอย่าง ถ้า C3 = 12 , D3 = 21 , I3 = 21 , J3 = 12 ผลจะออกมาเป็นชนะกันคนละ 1 เกม จะทำอย่างไรให้ในช่อง G11 ขึ้นผล Draw เป็น 1 แล้วถ้าตัวเลขสลับกัน
ถ้า C3 = 21 , D3 = 12 , I3 = 12 , J3 = 21 ผลก็จะเป็น 1 ที่ G11 เหมือนกันครับ

ในส่วนของ ผล ชนะ และ แพ้ ผมใส่สูตรโดยใช้ Sumproduct ไว้ เวลาใส่ข้อมูล ผลลัพธ์ก็ออกมาได้ตามที่ต้องการครับ แต่ในช่อง เสมอ กลับไม่ได้ครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

snasui
Site Admin
Site Admin

Re: รบกวนสอบถามสูตรการรวมคะแนนในตารางคะแนนแบ่งกลุ่ม

Postby snasui » Thu Dec 15, 2016 7:10 pm

:D ช่วยลงแต้มเป็นตัวอย่างมาด้วยพร้อมทั้งชี้ให้เห็นว่าที่ถูกต้องควรเป็นค่าใด จะได้เข้าใจตรงกันครับ

chenqingbin
Member
Member

Re: รบกวนสอบถามสูตรการรวมคะแนนในตารางคะแนนแบ่งกลุ่ม

Postby chenqingbin » Fri Dec 16, 2016 11:18 am

ผมลงแต้มตามไฟล์แนบมาให้ดูครับ

ในช่อง Match 1 ทีม A1 แข่งกับ ทีม A2 แต้มเป็น 21 : 12 กับ 21 : 12 ทีม A1 เป็นฝ่ายชนะ พอลงแต้ม แล้วผลจะไปปรากฏที่ช่อง F11 ว่า ชนะ 1 ครั้ง ตรงส่วนนี้ไม่มีปัญหาครับ

ในช่อง Match 25 ทีม A1 แข่งกับ ทีม A2 แต้มเป็น 21 : 12 กับ 12 : 21 ผลออกมาเสมอกัน พอลงแต้ม ผลไปปรากฏที่ G11 ว่า เสมอ 1 ครั้ง

แต่พอช่อง Match 49 ทีม A1 แข่งกับ ทีม A4 แต้มเป็น 12 : 21 กับ 21 : 12 ซึ่งผลออกมาเสมอกันเหมือนกัน แต่พอลงแต้ม ผลกลับไปไม่ปรากฏที่ช่อง G11 ว่า เสมอเป็นครั้งที่ 2

เท่าที่ผมสังเกตุจากสูตร ตอนนี้ สูตรแสดงผลเพียงแค่ C2:C8 > I2:I8 กับ D2:D8 < J2:J8 เลยทำให้ พอ C2:C8 < I2:I8 กับ D2:D8 > J2:J8 เลยไม่ปรากฏสูตร เลยไม่ทราบว่าจะเขียนสูตรยังไงให้ปรากฏผลทั้ง 2 แบบครับ

ขอบคุณครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Fri Dec 16, 2016 7:18 pm

:D ดูตัวอย่างสูตรในคอลัมน์ N:U ตามไฟล์แนบครับ

chenqingbin
Member
Member

Postby chenqingbin » Sat Dec 17, 2016 11:46 am

ทำได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ

chenqingbin
Member
Member

Postby chenqingbin » Sat Dec 17, 2016 1:29 pm

รบกวนสอบถามต่อเนื่องครับ

จะใช้สูตรอย่างไร ให้สามารถนำ "ชื่อของทีม" ในช่อง B3:B10 ที่มี Rank อันดับ 1 ในแผ่นงานที่ 1 ไปแสดงใน Cell B7 ในแผ่นงานที่ 2 โดยอัตโนมัติครับ

ขอบคุณครับ

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Sat Dec 17, 2016 1:35 pm

:D ตัวอย่างสูตรครับ

=LOOKUP(1,'กลุ่ม A-B'!$L$3:$L$10,'กลุ่ม A-B'!$B$3:$B$10)

เลข 1 คืออันดับที่ต้องการนำมาแสดง

Return to “Excel”