:!: โปรดทราบ Image
    1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ดครับ Image
    2. การสมัครสมาชิกเพื่อโพสต์คำถาม ดาวน์โหลดไฟล์แนบไปศึกษา ทำตามขั้นตอนด้านล่างครับ
      1. สมัครสมาชิก ดูขั้นตอนตาม Link นี้ครับ => สมัครสมาชิก กรณีลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่นี่ครับ => Reset รหัสผ่านImage
      2. Login เข้าระบบโดยคลิก Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ Image กรณีมีปัญหาในการเข้าใช้งาน คลิก Link นี้เพื่อแจ้งผู้ดูแลระบบครับ => ติดต่อผู้ดูแลระบบ
    3. เมื่อ Login แล้วสามารถกำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษได้ที่ Link นี้ครับ => ตั้งค่าส่วนตัว Image
    4. วิธีการตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ Link นี้ครับ => วิธีการตั้งและตอบกระทู้ Image
    5. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ Link นี้ครับ => จัดรูปแบบตัวอักษร และสามารถกำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ได้ที่นี่ครับ ==> กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser Image

รบกวนผู้รู้ เขียนสูตร หรือแนะนำ การดึงข้อมูลจากหลายsheetเพื่อสรุปข้อมูลประจำปีในsheetสรุปคะ

ฟอรั่มถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถาม-ตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบ ต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. ควรแนบตัวอย่างไฟล์มาที่ฟอรั่มนี้เพื่อเพิ่มความสะดวกในการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่น นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟลที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. สำหรับคำถามเกี่ยวกับ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน ควรโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code เพื่อสะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. แจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
polyyawi2013
Member
Member

รบกวนผู้รู้ เขียนสูตร หรือแนะนำ การดึงข้อมูลจากหลายsheetเพื่อสรุปข้อมูลประจำปีในsheetสรุปคะ

Postby polyyawi2013 » Wed Dec 14, 2016 6:03 pm

สวัสดีคะ
ต้องการ ดึงข้อมูลจากหลายๆ Sheet เพื่อสรุปข้อมูลประจำปีในsheetสรุปคะ
ขอบคุณคะ

snasui
Site Admin
Site Admin

Re: รบกวนผู้รู้ เขียนสูตร หรือแนะนำ การดึงข้อมูลจากหลายsheetเพื่อสรุปข้อมูลประจำปีในsheetสรุปคะ

Postby snasui » Wed Dec 14, 2016 8:15 pm

:D ที่คอลัมน์ E ของชีต สรุปประจำปี ดูเหมือนจะดึงค่ามาผิดคอลัมน์ หัวรายงานระบุว่า "ขาดงาน" แต่ข้อมูลต้นทางเป็น "ลาพักร้อน" ช่วยอธิบายมาใหม่อีกรอบพร้อมแนบไฟล์มาใหม่ เปลี่ยนข้อความสำคัญที่ไม่ควรเปิดเผยให้เป็นค่าอื่นเสียก่อน ไฟล์ตัวอย่างควรทำมาเป็นตัวอย่าง ไม่ควรนำไฟล์จริงมาถาม อ่านกฎการใช้บอร์ดข้อ 4 ด้านบนประกอบ

หากต้องการลบไฟล์ที่แนบมาในโพสต์ #1 ให้แจ้งมาด้วยครับ

Member
Member

Re: รบกวนผู้รู้ เขียนสูตร หรือแนะนำ การดึงข้อมูลจากหลายsheetเพื่อสรุปข้อมูลประจำปีในsheetสรุปคะ

Postby polyyawi2013 » Thu Dec 15, 2016 8:26 am

ไฟล์ที่แนบมาใหม่ ลบข้อมูลสำคัญออกแล้วคะ ขอโทษด้วยคะ ต้องการดึงข้อมูล ขาด และ สาย ในแต่ละ sheet ของเดือน ม.ค. ก.พ. มี.ค. มาสรุปที่ sheet สรุปประจำปี ใช้ Vlookup แล้วแต่ติดที่เงือนไขของชื่อพนักงานที่บางคนลาออกไป ไม่เก่งเรื่องสูตรexcel รบกวนผู้รู้ช่วยออกแบบสูตรด้วยคะ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

menem
Bronze
Bronze

Postby menem » Thu Dec 15, 2016 12:06 pm

ลองใช้ SUMIF น่าจะเหมาะกว่าครับ เพราะลักษณะข้อมูลที่ต้องการคือผลการบวก

หมายเหตุ : ในไฟล์ที่ผมทำนั้น เพิ่มเติมการใช้ Indirect เผื่อว่าจะเอาไปประยุกต์งานอื่น ๆ เพิ่มเติมได้ครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

Member
Member

Postby polyyawi2013 » Sat Dec 17, 2016 5:43 pm

@menem สูตรที่ให้มาใช้ได้ดีคะ แต่ติดปัญหาคือ ทำให้เครื่องคอมทำงานช้ามาก พอมีวิธีแก้ไขหรือเปล่าคะ

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Sat Dec 17, 2016 6:55 pm

:D ลองปรับ C2:H2 ให้เป็นไปตามช่วงข้อมูลที่จะใช้จริง เช่นจาก D:D เป็น D4:D1000 เป็นต้นครับ

Return to “Excel”