:!: โปรดทราบ Image
    1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ดครับ Image
    2. การสมัครสมาชิกเพื่อโพสต์คำถาม ดาวน์โหลดไฟล์แนบไปศึกษา ทำตามขั้นตอนด้านล่างครับ
      1. สมัครสมาชิก ดูขั้นตอนตาม Link นี้ครับ => สมัครสมาชิก กรณีลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่นี่ครับ => Reset รหัสผ่านImage
      2. Login เข้าระบบโดยคลิก Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ Image กรณีมีปัญหาในการเข้าใช้งาน คลิก Link นี้เพื่อแจ้งผู้ดูแลระบบครับ => ติดต่อผู้ดูแลระบบ
    3. เมื่อ Login แล้วสามารถกำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษได้ที่ Link นี้ครับ => ตั้งค่าส่วนตัว Image
    4. วิธีการตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ Link นี้ครับ => วิธีการตั้งและตอบกระทู้ Image
    5. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ Link นี้ครับ => จัดรูปแบบตัวอักษร และสามารถกำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ได้ที่นี่ครับ ==> กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser Image

ต้องการเฉลี่ยงานที่ต้องทำในแต่ละสัปดาห์

ฟอรั่มถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถาม-ตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบ ต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. ควรแนบตัวอย่างไฟล์มาที่ฟอรั่มนี้เพื่อเพิ่มความสะดวกในการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่น นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟลที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. สำหรับคำถามเกี่ยวกับ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน ควรโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code เพื่อสะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. แจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
Serverchita
Member
Member

ต้องการเฉลี่ยงานที่ต้องทำในแต่ละสัปดาห์

Postby Serverchita » Fri Nov 18, 2016 1:38 pm

ยกตัวอย่าง รูปแบบสิ้นค้า C

1. ต้องการรวมจำนวนชิ้นงาน ของ 1 รูปแบบสินค้า ไว้ในช่องสีเทา เช่น รูปแบบสินค้า C = 2,699 ชิ้น
2. รูปแบบสินค้า C ต้องส่งสัปดาห์ที่ 2016_51 และสัปดาห์ปัจจุบันเป็น 2016_47 ซึ่งจะมีเวลาผลิตแค่ 5 สัปดาห์
3. ต้องเฉลี่ยงานรูปแบบสินค้า C จำนวนทั้งหมด 2,699 ชิ้น คือ 2,699 / 5 = 540 ชิ้น/สัปดาห์

ดังนั้น ถ้าผลิตงานรูปแบบสินค้า C ลงมาเรื่อยๆ ตามรหัสสินค้า ถ้ารหัสสินค้าไหนจำนวนชิ้นเกิน 540 ชิ้น/สัปดาห์ ให้ผลิตในสัปดาห์ถัดไป
ซึ่งจะระบุผลลัพธ์เป็น สัปดาห์ ลงในช่องสีเขียวครับ

(ในช่องสีเขียวเป็นแค่การสมมุติขึ้นมาแบบคร่าว ๆ)
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

DhitiBank
Gold
Gold

Re: ต้องการเฉลี่ยงานที่ต้องทำในแต่ละสัปดาห์

Postby DhitiBank » Fri Nov 18, 2016 5:17 pm

สงสัยครับ
1. ที่ต้องการใส่สูตร คือคอลัมน์ F ถึง Q ใช่หรือเปล่าครับ หากใช่ ที่ใส่มาแล้วในไฟล์นั่นเป็นคำตอบที่ถูกต้องแล้วหรือเปล่าครับ
2. คอลัมน์ Q สัปดาห์ที่ผลิต จะรู้ได้ยังไงครับว่ารูปแบบสินค้าไหนต้องเริ่มที่สัปดาห์ไหน มีเงื่อนไขอะไรครับ

Serverchita
Member
Member

Re: ต้องการเฉลี่ยงานที่ต้องทำในแต่ละสัปดาห์

Postby Serverchita » Sat Nov 19, 2016 8:46 am

DhitiBank wrote:สงสัยครับ
1. ที่ต้องการใส่สูตร คือคอลัมน์ F ถึง Q ใช่หรือเปล่าครับ หากใช่ ที่ใส่มาแล้วในไฟล์นั่นเป็นคำตอบที่ถูกต้องแล้วหรือเปล่าครับ
2. คอลัมน์ Q สัปดาห์ที่ผลิต จะรู้ได้ยังไงครับว่ารูปแบบสินค้าไหนต้องเริ่มที่สัปดาห์ไหน มีเงื่อนไขอะไรครับ

ตอบข้อ 1. จริงๆเป็นแค่ตัวอย่างการทำครับ อันที่จริงอยากได้สูตรที่จะเป็นผลลัพธ์ในช่อง Q ครับ
ตอบข้อ 2. สัปดาห์ที่ต้องเริ่มผลิตคือสัปดาห์ปัจจุบันเลยครับ

เพิ่มเติม ถ้าจะทำสูตรคิดโดยการไม่ต้องมีช่อง F ถึง P ได้ก็จะดีมากเลยครับ

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Sat Nov 19, 2016 12:00 pm

:D อ่านแล้วยังไม่กระจ่างครับ

ที่เข้าใจคือต้องการหาสัปดาห์ที่ผลิต คือ คอลัมน์ Q โดยมีสัปดาห์ที่ส่ง (คอลัมน์ D) และ Total (คอลัมน์ E) มาเป็นเงื่อนไข

การที่จะหาสัปดาห์ที่ผลิตได้นั้นจะต้องทราบก่อนว่าผลิตสัปดาห์ละเท่าไรครับ

คำถามคือ สัปดาห์ที่ผลิตที่เขียนเอาไว้แล้วนั้น มีวิธีคำนวนด้วยมืออย่างไรครับ :?: และจะทราบได้อย่างไรว่าผลิตกี่ชิ้นต่อสัปดาห์ ดูจากไหน อย่างไร ฯลฯ ครับ :?:

Serverchita
Member
Member

Postby Serverchita » Sat Nov 19, 2016 12:48 pm

snasui wrote::D อ่านแล้วยังไม่กระจ่างครับ

ที่เข้าใจคือต้องการหาสัปดาห์ที่ผลิต คือ คอลัมน์ Q โดยมีสัปดาห์ที่ส่ง (คอลัมน์ D) และ Total (คอลัมน์ E) มาเป็นเงื่อนไข

การที่จะหาสัปดาห์ที่ผลิตได้นั้นจะต้องทราบก่อนว่าผลิตสัปดาห์ละเท่าไรครับ

คำถามคือ สัปดาห์ที่ผลิตที่เขียนเอาไว้แล้วนั้น มีวิธีคำนวนด้วยมืออย่างไรครับ :?: และจะทราบได้อย่างไรว่าผลิตกี่ชิ้นต่อสัปดาห์ ดูจากไหน อย่างไร ฯลฯ ครับ :?:

สัปดาห์ที่ผลิตที่เขียนเอาไว้แล้วนั้น มีวิธีคำนวนด้วยมืออย่างไร = เช่น จะรวมจำนวนของรูปแบบสินค้า C ทุกรหัสสินค้า ถ้าไม่เกินจำนวนที่ตั้งให้ใน คอลัมน์ F ก็ให้โชว์ 2016_47 แต่ถ้าเกินก็สามารถเกินได้แค่ 1 รหัสสินค้า ถ้ามากกว่านั้นให้เป็นสัปดาห์ถัดไป (ถ้าเกินก็ผลักงานไปสัปดาห์ถัดไปเรื่อย ๆ ครับ จนกว่าจะถึงสัปดาห์ที่ส่ง)

จะทราบได้อย่างไรว่าผลิตกี่ชิ้นต่อสัปดาห์ ดูจากไหน = sum ยอดทั้งหมดของรูปแบบสินค้านั้นๆ มาหารกับสัปดาห์ที่เหลือครับ (สัปดาห์ปัจจุบัน ถึงสัปดาห์ใน คอลัมน์ D ก็จะได้สัปดาห์ที่เหลือ ที่จะต้องผลิต เช่น 2016_47 ถึง 2016_51 = 5 สัปดาห์)

หรือจะทำให้ใช้สูตรใช้ลงเหมือนรูปด้านล่างก็จะดีมาก ๆ ครับ :D :D :D
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Sat Nov 19, 2016 1:34 pm

:lol: ยังไม่เข้าใจ ค่อย ๆ ถามตอบกันไปครับ

สรุปคือ มีสัปดาห์ที่ส่งและสัปดาห์ที่ผลิตไว้ไว้เรียบร้อยแล้วคือคอลัมน์ D และ Q ตามลำดับ อ้างอิงจากรูปก่อนหน้า

สิ่งที่ต้องการหาคือ หาว่า สัปดาห์ที่ผลิตห่างกับสัปดาห์ที่ส่งกี่สัปดาห์โดยใช้เป็นตัวหารค่า Total ในคอลัมน์ E เช่นนี้ใช่หรือไม่ครับ :?:

หากใช่ตามด้านบน F7 มีค่า 370 ไม่สอดคล้องกับการเริ่มผลิตที่กำหนดไว้ที่คอลมน์ Q

เพราะหัวคอลัมน์ (F2) คือสัปดาห์ที่ 47 ในขณะที่ระบุว่าสัปดาห์เริ่มผลิต (F7) คือ สัปดาห์ที่ 48 ครับ

ยิ่งมาดูภาพล่าสุดยิ่งไม่เข้าใจครับ

Serverchita
Member
Member

Postby Serverchita » Sat Nov 19, 2016 1:39 pm

snasui wrote::lol: ยังไม่เข้าใจ ค่อย ๆ ถามตอบกันไปครับ

สรุปคือ มีสัปดาห์ที่ส่งและสัปดาห์ที่ผลิตไว้ไว้เรียบร้อยแล้วคือคอลัมน์ D และ Q ตามลำดับ อ้างอิงจากรูปก่อนหน้า

สิ่งที่ต้องการหาคือ หาว่า สัปดาห์ที่ผลิตห่างกับสัปดาห์ที่ส่งกี่สัปดาห์โดยใช้เป็นตัวหารค่า Total ในคอลัมน์ E เช่นนี้ใช่หรือไม่ครับ :?:

หากใช่ตามด้านบน F7 มีค่า 370 ไม่สอดคล้องกับการเริ่มผลิตที่กำหนดไว้ที่คอลมน์ Q

เพราะหัวคอลัมน์ (F2) คือสัปดาห์ที่ 47 ในขณะที่ระบุว่าสัปดาห์เริ่มผลิต (F7) คือ สัปดาห์ที่ 48 ครับ

ยิ่งมาดูภาพล่าสุดยิ่งไม่เข้าใจครับ

สิ่งที่ต้องการหาคือ หาว่า สัปดาห์ที่ผลิตห่างกับสัปดาห์ที่ส่งกี่สัปดาห์โดยใช้เป็นตัวหารค่า Total ในคอลัมน์ E เช่นนี้ใช่หรือไม่ครับ :?: = ใช่ครับ
เพราะหัวคอลัมน์ (F2) คือสัปดาห์ที่ 47 ในขณะที่ระบุว่าสัปดาห์เริ่มผลิต (F7) คือ สัปดาห์ที่ 48 ครับ = ผมคีย์มือผิดครับ ไม่ต้องสนใจค่าในคอลัมน์ Q ก็ได้ครับ :) :) :)
ยิ่งมาดูภาพล่าสุดยิ่งไม่เข้าใจครับ = ถ้าย่อสูตรให้ใช้แค่นั้นจะดีมากเลยครับ
Last edited by Serverchita on Sat Nov 19, 2016 1:40 pm, edited 1 time in total.

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Sat Nov 19, 2016 1:48 pm

Serverchita wrote:สิ่งที่ต้องการหาคือ หาว่า สัปดาห์ที่ผลิตห่างกับสัปดาห์ที่ส่งกี่สัปดาห์โดยใช้เป็นตัวหารค่า Total ในคอลัมน์ E เช่นนี้ใช่หรือไม่ครับ = ใช่ครับ

:D หากใช่ตามด้านบนก็เป็นการหาปริมาณต่อสัปดาห์ครับ ไม่ใช่หาสัปดาห์ผลิต เหมือนภาพที่แนบมาล่าสุดที่นำสัปดาห์ที่ส่งกับสัปดาห์ที่ผลิตมาเทียบกัน

Serverchita
Member
Member

Postby Serverchita » Sat Nov 19, 2016 2:01 pm

snasui wrote:
Serverchita wrote:สิ่งที่ต้องการหาคือ หาว่า สัปดาห์ที่ผลิตห่างกับสัปดาห์ที่ส่งกี่สัปดาห์โดยใช้เป็นตัวหารค่า Total ในคอลัมน์ E เช่นนี้ใช่หรือไม่ครับ = ใช่ครับ

:D หากใช่ตามด้านบนก็เป็นการหาปริมาณต่อสัปดาห์ครับ ไม่ใช่หาสัปดาห์ผลิต เหมือนภาพที่แนบมาล่าสุดที่นำสัปดาห์ที่ส่งกับสัปดาห์ที่ผลิตมาเทียบกัน

:) :) :) :) ผมคงอ่านผิด ต้องตอบว่าไม่ใช่ครับ
ผมมีไฟล์ที่ผมทำแล้วได้ผลแต่ติดตรงที่ข้อมูลเยอะมากๆและใช้สูตรหลาย Cell จึงทำให้ค้างและทำไม่ได้เลย ผมเลยอยากให้คิดสูตรที่จะทำให้ใช้ Cell น้อยลง ครับ ตัวอย่างไฟล์จริงตามไฟล์แนบครับ

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Sun Nov 20, 2016 6:50 am

:D ตัวอย่างสูตรตามด้านล่าง ผมเขียนตามที่เข้าใจ ลองปรับใช้ดูครับ

เซลล์ W2 คีย์

=INDEX({201647;201648;201649;201650;201651;201652;201653;201654},MATCH(TRUE,SUMIFS($C$2:$C2,$B$2:$B2,$B2)<((SUMIFS($C$2:$C$31,$D$2:$D$31,$D2)/$E2)+$C2)*ROW(INDIRECT("1:"&$E2)),0))

Ctrl+Shift+Enter > Copy ลงด้านล่าง

Serverchita
Member
Member

Postby Serverchita » Sun Nov 20, 2016 2:02 pm

snasui wrote::D ตัวอย่างสูตรตามด้านล่าง ผมเขียนตามที่เข้าใจ ลองปรับใช้ดูครับ

เซลล์ W2 คีย์

=INDEX({201647;201648;201649;201650;201651;201652;201653;201654},MATCH(TRUE,SUMIFS($C$2:$C2,$B$2:$B2,$B2)<((SUMIFS($C$2:$C$31,$D$2:$D$31,$D2)/$E2)+$C2)*ROW(INDIRECT("1:"&$E2)),0))

Ctrl+Shift+Enter > Copy ลงด้านล่าง

แล้วถ้าจะปรับให้ใช้พื้นที่ Cell เหลือแค่ตามตัวอย่างรูปภาพด้านล่างได้ไหมครับ รบกวนด้วยครับ :D :D :D

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Sun Nov 20, 2016 2:12 pm

:D ลองลบคอลัมน์ตั้งแต่ F:V ทิ้ง เหลือไว้เฉพาะคอลัมน์ E แล้วสังเกตดูผลครับ

หากต้องการนำคอลัมน์ E ออกไปด้วยให้ลองปรับมาเอง ติดตรงไหนค่อยถามกันต่อครับ

Serverchita
Member
Member

Postby Serverchita » Sun Nov 20, 2016 2:27 pm

snasui wrote::D ลองลบคอลัมน์ตั้งแต่ F:V ทิ้ง เหลือไว้เฉพาะคอลัมน์ E แล้วสังเกตดูผลครับ

หากต้องการนำคอลัมน์ E ออกไปด้วยให้ลองปรับมาเอง ติดตรงไหนค่อยถามกันต่อครับ

ผมลองปรับสูตรเหลือเท่าที่ผมต้องการแล้วครับ ได้ตามรูปที่ผมต้องการ

=INDEX({201647;201648;201649;201650;201651;201652;201653;201654},MATCH(TRUE,SUMIFS($C$2:$C3,$B$2:$B3,$B3)<((SUMIFS($C$2:$C$31,$D$2:$D$31,$D3)/($D3-(YEAR(TODAY())&WEEKNUM(TODAY()))))+$C3)*ROW(INDIRECT("1:"&($D3-(YEAR(TODAY())&WEEKNUM(TODAY()))))),0))

แต่ในส่วน {201647;201648;201649;201650;201651;201652;201653;201654} จะทำอย่างไรให้เป็นอัตโนมัติครับ

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Sun Nov 20, 2016 2:39 pm

:D ตัวอย่างสูตรตามด้านล่างครับ

ROW(INDIRECT(YEAR(TODAY())&WEEKNUM(TODAY())-1&":"&YEAR(TODAY())&WEEKNUM(TODAY())-1+30))

เลข 30 จะใช้เลขใดบวกเข้าไปก็ได้ ขอให้ครอบคลุมข้อมูล Week ที่จะมีได้ครับ

Serverchita
Member
Member

Postby Serverchita » Sun Nov 20, 2016 3:17 pm

snasui wrote::D ตัวอย่างสูตรตามด้านล่างครับ

ROW(INDIRECT(YEAR(TODAY())&WEEKNUM(TODAY())-1&":"&YEAR(TODAY())&WEEKNUM(TODAY())-1+30))

เลข 30 จะใช้เลขใดบวกเข้าไปก็ได้ ขอให้ครอบคลุมข้อมูล Week ที่จะมีได้ครับ

ขอบคุณครับ

Serverchita
Member
Member

Postby Serverchita » Sun Nov 20, 2016 3:21 pm

ผมลองปรับสูตรตามที่อาจารย์แนะนำแล้วครับ และผมลองเพิ่มข้อมูลเข้าไปแต่ สูตรที่อาจารย์ให้มาไม่ตรงกับช่องสีเขียวครับ ลองตรวจสอบให้ด้วยครับ

:) :) :)

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Sun Nov 20, 2016 3:27 pm

:D ผมทราบว่าไม่ตรงมาตั้งแต่ต้น จึงเขียนสูตรไปตามความเข้าใจ การจะให้ตรงต้องปรับเองเพราะผมไม่เข้าใจสูตรที่เขียนมาครับ

อีกประการ ถ้าหากสูตรเดิมใช้ไดก็ไม่จำเป็นต้องปรับให้เหลือสูตรเดียวซึ่งจะซับซ้อนเกินความจำเป็น ใช้สูตรง่าย ๆ หลาย ๆ สูตรสะดวกกว่าการใช้สูตรเดียวและซับซ้อนยากแก่การทำความเข้าใจครับ

Serverchita
Member
Member

Postby Serverchita » Sun Nov 20, 2016 4:00 pm

snasui wrote::D ผมทราบว่าไม่ตรงมาตั้งแต่ต้น จึงเขียนสูตรไปตามความเข้าใจ การจะให้ตรงต้องปรับเองเพราะผมไม่เข้าใจสูตรที่เขียนมาครับ

อีกประการ ถ้าหากสูตรเดิมใช้ไดก็ไม่จำเป็นต้องปรับให้เหลือสูตรเดียวซึ่งจะซับซ้อนเกินความจำเป็น ใช้สูตรง่าย ๆ หลาย ๆ สูตรสะดวกกว่าการใช้สูตรเดียวและซับซ้อนยากแก่การทำความเข้าใจครับ

ขอบคุณครับที่แนะนำ

ผมลองปรับสูตรจากที่อาจารย์ให้มาและแนะนำทั้งหมด สามารถทำได้ตามต้องการ ต่างที่ผลนิดหน่อยเป็นเนื่องมาจากจำนวนที่ไม่คงที่ของชิ้นงานครับ

Serverchita
Member
Member

Postby Serverchita » Sun Nov 20, 2016 4:44 pm

ขอบคุณครับ :D :D :D

Return to “Excel”