:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

ต้องการเฉลี่ยงานที่ต้องทำในแต่ละสัปดาห์

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
Serverchita
Bronze
Bronze
Excel Ver: 2016

ต้องการเฉลี่ยงานที่ต้องทำในแต่ละสัปดาห์

Post by Serverchita »

ยกตัวอย่าง รูปแบบสิ้นค้า C

1. ต้องการรวมจำนวนชิ้นงาน ของ 1 รูปแบบสินค้า ไว้ในช่องสีเทา เช่น รูปแบบสินค้า C = 2,699 ชิ้น
2. รูปแบบสินค้า C ต้องส่งสัปดาห์ที่ 2016_51 และสัปดาห์ปัจจุบันเป็น 2016_47 ซึ่งจะมีเวลาผลิตแค่ 5 สัปดาห์
3. ต้องเฉลี่ยงานรูปแบบสินค้า C จำนวนทั้งหมด 2,699 ชิ้น คือ 2,699 / 5 = 540 ชิ้น/สัปดาห์

ดังนั้น ถ้าผลิตงานรูปแบบสินค้า C ลงมาเรื่อยๆ ตามรหัสสินค้า ถ้ารหัสสินค้าไหนจำนวนชิ้นเกิน 540 ชิ้น/สัปดาห์ ให้ผลิตในสัปดาห์ถัดไป
ซึ่งจะระบุผลลัพธ์เป็น สัปดาห์ ลงในช่องสีเขียวครับ

(ในช่องสีเขียวเป็นแค่การสมมุติขึ้นมาแบบคร่าว ๆ)
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
:D :thup: :cp: :flw: :rz: :sg: :tt: :) ;) :( :o :shock: :? 8-) :lol: :x :P :oops: :cry: :evil: :twisted: :roll: :!: :?: :idea: :arrow: :ard: :arl: :aru: :| :mrgreen: :geek: :ugeek:
DhitiBank
Gold
Gold

Re: ต้องการเฉลี่ยงานที่ต้องทำในแต่ละสัปดาห์

Post by DhitiBank »

สงสัยครับ
1. ที่ต้องการใส่สูตร คือคอลัมน์ F ถึง Q ใช่หรือเปล่าครับ หากใช่ ที่ใส่มาแล้วในไฟล์นั่นเป็นคำตอบที่ถูกต้องแล้วหรือเปล่าครับ
2. คอลัมน์ Q สัปดาห์ที่ผลิต จะรู้ได้ยังไงครับว่ารูปแบบสินค้าไหนต้องเริ่มที่สัปดาห์ไหน มีเงื่อนไขอะไรครับ
Serverchita
Bronze
Bronze

Re: ต้องการเฉลี่ยงานที่ต้องทำในแต่ละสัปดาห์

DhitiBank wrote:สงสัยครับ
1. ที่ต้องการใส่สูตร คือคอลัมน์ F ถึง Q ใช่หรือเปล่าครับ หากใช่ ที่ใส่มาแล้วในไฟล์นั่นเป็นคำตอบที่ถูกต้องแล้วหรือเปล่าครับ
2. คอลัมน์ Q สัปดาห์ที่ผลิต จะรู้ได้ยังไงครับว่ารูปแบบสินค้าไหนต้องเริ่มที่สัปดาห์ไหน มีเงื่อนไขอะไรครับ
ตอบข้อ 1. จริงๆเป็นแค่ตัวอย่างการทำครับ อันที่จริงอยากได้สูตรที่จะเป็นผลลัพธ์ในช่อง Q ครับ
ตอบข้อ 2. สัปดาห์ที่ต้องเริ่มผลิตคือสัปดาห์ปัจจุบันเลยครับ

เพิ่มเติม ถ้าจะทำสูตรคิดโดยการไม่ต้องมีช่อง F ถึง P ได้ก็จะดีมากเลยครับ
:D :thup: :cp: :flw: :rz: :sg: :tt: :) ;) :( :o :shock: :? 8-) :lol: :x :P :oops: :cry: :evil: :twisted: :roll: :!: :?: :idea: :arrow: :ard: :arl: :aru: :| :mrgreen: :geek: :ugeek:
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Post by snasui »

:D อ่านแล้วยังไม่กระจ่างครับ

ที่เข้าใจคือต้องการหาสัปดาห์ที่ผลิต คือ คอลัมน์ Q โดยมีสัปดาห์ที่ส่ง (คอลัมน์ D) และ Total (คอลัมน์ E) มาเป็นเงื่อนไข

การที่จะหาสัปดาห์ที่ผลิตได้นั้นจะต้องทราบก่อนว่าผลิตสัปดาห์ละเท่าไรครับ

คำถามคือ สัปดาห์ที่ผลิตที่เขียนเอาไว้แล้วนั้น มีวิธีคำนวนด้วยมืออย่างไรครับ :?: และจะทราบได้อย่างไรว่าผลิตกี่ชิ้นต่อสัปดาห์ ดูจากไหน อย่างไร ฯลฯ ครับ :?:
Serverchita
Bronze
Bronze

snasui wrote::D อ่านแล้วยังไม่กระจ่างครับ

ที่เข้าใจคือต้องการหาสัปดาห์ที่ผลิต คือ คอลัมน์ Q โดยมีสัปดาห์ที่ส่ง (คอลัมน์ D) และ Total (คอลัมน์ E) มาเป็นเงื่อนไข

การที่จะหาสัปดาห์ที่ผลิตได้นั้นจะต้องทราบก่อนว่าผลิตสัปดาห์ละเท่าไรครับ

คำถามคือ สัปดาห์ที่ผลิตที่เขียนเอาไว้แล้วนั้น มีวิธีคำนวนด้วยมืออย่างไรครับ :?: และจะทราบได้อย่างไรว่าผลิตกี่ชิ้นต่อสัปดาห์ ดูจากไหน อย่างไร ฯลฯ ครับ :?:
สัปดาห์ที่ผลิตที่เขียนเอาไว้แล้วนั้น มีวิธีคำนวนด้วยมืออย่างไร = เช่น จะรวมจำนวนของรูปแบบสินค้า C ทุกรหัสสินค้า ถ้าไม่เกินจำนวนที่ตั้งให้ใน คอลัมน์ F ก็ให้โชว์ 2016_47 แต่ถ้าเกินก็สามารถเกินได้แค่ 1 รหัสสินค้า ถ้ามากกว่านั้นให้เป็นสัปดาห์ถัดไป (ถ้าเกินก็ผลักงานไปสัปดาห์ถัดไปเรื่อย ๆ ครับ จนกว่าจะถึงสัปดาห์ที่ส่ง)

จะทราบได้อย่างไรว่าผลิตกี่ชิ้นต่อสัปดาห์ ดูจากไหน = sum ยอดทั้งหมดของรูปแบบสินค้านั้นๆ มาหารกับสัปดาห์ที่เหลือครับ (สัปดาห์ปัจจุบัน ถึงสัปดาห์ใน คอลัมน์ D ก็จะได้สัปดาห์ที่เหลือ ที่จะต้องผลิต เช่น 2016_47 ถึง 2016_51 = 5 สัปดาห์)

หรือจะทำให้ใช้สูตรใช้ลงเหมือนรูปด้านล่างก็จะดีมาก ๆ ครับ :D :D :D
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

:lol: ยังไม่เข้าใจ ค่อย ๆ ถามตอบกันไปครับ

สรุปคือ มีสัปดาห์ที่ส่งและสัปดาห์ที่ผลิตไว้ไว้เรียบร้อยแล้วคือคอลัมน์ D และ Q ตามลำดับ อ้างอิงจากรูปก่อนหน้า

สิ่งที่ต้องการหาคือ หาว่า สัปดาห์ที่ผลิตห่างกับสัปดาห์ที่ส่งกี่สัปดาห์โดยใช้เป็นตัวหารค่า Total ในคอลัมน์ E เช่นนี้ใช่หรือไม่ครับ :?:

หากใช่ตามด้านบน F7 มีค่า 370 ไม่สอดคล้องกับการเริ่มผลิตที่กำหนดไว้ที่คอลมน์ Q

เพราะหัวคอลัมน์ (F2) คือสัปดาห์ที่ 47 ในขณะที่ระบุว่าสัปดาห์เริ่มผลิต (F7) คือ สัปดาห์ที่ 48 ครับ

ยิ่งมาดูภาพล่าสุดยิ่งไม่เข้าใจครับ
Serverchita
Bronze
Bronze

snasui wrote::lol: ยังไม่เข้าใจ ค่อย ๆ ถามตอบกันไปครับ

สรุปคือ มีสัปดาห์ที่ส่งและสัปดาห์ที่ผลิตไว้ไว้เรียบร้อยแล้วคือคอลัมน์ D และ Q ตามลำดับ อ้างอิงจากรูปก่อนหน้า

สิ่งที่ต้องการหาคือ หาว่า สัปดาห์ที่ผลิตห่างกับสัปดาห์ที่ส่งกี่สัปดาห์โดยใช้เป็นตัวหารค่า Total ในคอลัมน์ E เช่นนี้ใช่หรือไม่ครับ :?:

หากใช่ตามด้านบน F7 มีค่า 370 ไม่สอดคล้องกับการเริ่มผลิตที่กำหนดไว้ที่คอลมน์ Q

เพราะหัวคอลัมน์ (F2) คือสัปดาห์ที่ 47 ในขณะที่ระบุว่าสัปดาห์เริ่มผลิต (F7) คือ สัปดาห์ที่ 48 ครับ

ยิ่งมาดูภาพล่าสุดยิ่งไม่เข้าใจครับ
สิ่งที่ต้องการหาคือ หาว่า สัปดาห์ที่ผลิตห่างกับสัปดาห์ที่ส่งกี่สัปดาห์โดยใช้เป็นตัวหารค่า Total ในคอลัมน์ E เช่นนี้ใช่หรือไม่ครับ :?: = ใช่ครับ
เพราะหัวคอลัมน์ (F2) คือสัปดาห์ที่ 47 ในขณะที่ระบุว่าสัปดาห์เริ่มผลิต (F7) คือ สัปดาห์ที่ 48 ครับ = ผมคีย์มือผิดครับ ไม่ต้องสนใจค่าในคอลัมน์ Q ก็ได้ครับ :) :) :)
ยิ่งมาดูภาพล่าสุดยิ่งไม่เข้าใจครับ = ถ้าย่อสูตรให้ใช้แค่นั้นจะดีมากเลยครับ
Last edited by Serverchita on Sat Nov 19, 2016 1:40 pm, edited 1 time in total.
snasui
Site Admin
Site Admin

Serverchita wrote:สิ่งที่ต้องการหาคือ หาว่า สัปดาห์ที่ผลิตห่างกับสัปดาห์ที่ส่งกี่สัปดาห์โดยใช้เป็นตัวหารค่า Total ในคอลัมน์ E เช่นนี้ใช่หรือไม่ครับ = ใช่ครับ
:D หากใช่ตามด้านบนก็เป็นการหาปริมาณต่อสัปดาห์ครับ ไม่ใช่หาสัปดาห์ผลิต เหมือนภาพที่แนบมาล่าสุดที่นำสัปดาห์ที่ส่งกับสัปดาห์ที่ผลิตมาเทียบกัน
Serverchita
Bronze
Bronze

snasui wrote:
Serverchita wrote:สิ่งที่ต้องการหาคือ หาว่า สัปดาห์ที่ผลิตห่างกับสัปดาห์ที่ส่งกี่สัปดาห์โดยใช้เป็นตัวหารค่า Total ในคอลัมน์ E เช่นนี้ใช่หรือไม่ครับ = ใช่ครับ
:D หากใช่ตามด้านบนก็เป็นการหาปริมาณต่อสัปดาห์ครับ ไม่ใช่หาสัปดาห์ผลิต เหมือนภาพที่แนบมาล่าสุดที่นำสัปดาห์ที่ส่งกับสัปดาห์ที่ผลิตมาเทียบกัน
:) :) :) :) ผมคงอ่านผิด ต้องตอบว่าไม่ใช่ครับ
ผมมีไฟล์ที่ผมทำแล้วได้ผลแต่ติดตรงที่ข้อมูลเยอะมากๆและใช้สูตรหลาย Cell จึงทำให้ค้างและทำไม่ได้เลย ผมเลยอยากให้คิดสูตรที่จะทำให้ใช้ Cell น้อยลง ครับ ตัวอย่างไฟล์จริงตามไฟล์แนบครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ตัวอย่างสูตรตามด้านล่าง ผมเขียนตามที่เข้าใจ ลองปรับใช้ดูครับ

เซลล์ W2 คีย์

=INDEX({201647;201648;201649;201650;201651;201652;201653;201654},MATCH(TRUE,SUMIFS($C$2:$C2,$B$2:$B2,$B2)<((SUMIFS($C$2:$C$31,$D$2:$D$31,$D2)/$E2)+$C2)*ROW(INDIRECT("1:"&$E2)),0))

Ctrl+Shift+Enter > Copy ลงด้านล่าง
Serverchita
Bronze
Bronze

snasui wrote::D ตัวอย่างสูตรตามด้านล่าง ผมเขียนตามที่เข้าใจ ลองปรับใช้ดูครับ

เซลล์ W2 คีย์

=INDEX({201647;201648;201649;201650;201651;201652;201653;201654},MATCH(TRUE,SUMIFS($C$2:$C2,$B$2:$B2,$B2)<((SUMIFS($C$2:$C$31,$D$2:$D$31,$D2)/$E2)+$C2)*ROW(INDIRECT("1:"&$E2)),0))

Ctrl+Shift+Enter > Copy ลงด้านล่าง

แล้วถ้าจะปรับให้ใช้พื้นที่ Cell เหลือแค่ตามตัวอย่างรูปภาพด้านล่างได้ไหมครับ รบกวนด้วยครับ :D :D :D
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ลองลบคอลัมน์ตั้งแต่ F:V ทิ้ง เหลือไว้เฉพาะคอลัมน์ E แล้วสังเกตดูผลครับ

หากต้องการนำคอลัมน์ E ออกไปด้วยให้ลองปรับมาเอง ติดตรงไหนค่อยถามกันต่อครับ
Serverchita
Bronze
Bronze

snasui wrote::D ลองลบคอลัมน์ตั้งแต่ F:V ทิ้ง เหลือไว้เฉพาะคอลัมน์ E แล้วสังเกตดูผลครับ

หากต้องการนำคอลัมน์ E ออกไปด้วยให้ลองปรับมาเอง ติดตรงไหนค่อยถามกันต่อครับ
ผมลองปรับสูตรเหลือเท่าที่ผมต้องการแล้วครับ ได้ตามรูปที่ผมต้องการ

=INDEX({201647;201648;201649;201650;201651;201652;201653;201654},MATCH(TRUE,SUMIFS($C$2:$C3,$B$2:$B3,$B3)<((SUMIFS($C$2:$C$31,$D$2:$D$31,$D3)/($D3-(YEAR(TODAY())&WEEKNUM(TODAY()))))+$C3)*ROW(INDIRECT("1:"&($D3-(YEAR(TODAY())&WEEKNUM(TODAY()))))),0))

แต่ในส่วน {201647;201648;201649;201650;201651;201652;201653;201654} จะทำอย่างไรให้เป็นอัตโนมัติครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ตัวอย่างสูตรตามด้านล่างครับ

ROW(INDIRECT(YEAR(TODAY())&WEEKNUM(TODAY())-1&":"&YEAR(TODAY())&WEEKNUM(TODAY())-1+30))

เลข 30 จะใช้เลขใดบวกเข้าไปก็ได้ ขอให้ครอบคลุมข้อมูล Week ที่จะมีได้ครับ
Serverchita
Bronze
Bronze

snasui wrote::D ตัวอย่างสูตรตามด้านล่างครับ

ROW(INDIRECT(YEAR(TODAY())&WEEKNUM(TODAY())-1&":"&YEAR(TODAY())&WEEKNUM(TODAY())-1+30))

เลข 30 จะใช้เลขใดบวกเข้าไปก็ได้ ขอให้ครอบคลุมข้อมูล Week ที่จะมีได้ครับ
ขอบคุณครับ
Serverchita
Bronze
Bronze

ผมลองปรับสูตรตามที่อาจารย์แนะนำแล้วครับ และผมลองเพิ่มข้อมูลเข้าไปแต่ สูตรที่อาจารย์ให้มาไม่ตรงกับช่องสีเขียวครับ ลองตรวจสอบให้ด้วยครับ

:) :) :)
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ผมทราบว่าไม่ตรงมาตั้งแต่ต้น จึงเขียนสูตรไปตามความเข้าใจ การจะให้ตรงต้องปรับเองเพราะผมไม่เข้าใจสูตรที่เขียนมาครับ

อีกประการ ถ้าหากสูตรเดิมใช้ไดก็ไม่จำเป็นต้องปรับให้เหลือสูตรเดียวซึ่งจะซับซ้อนเกินความจำเป็น ใช้สูตรง่าย ๆ หลาย ๆ สูตรสะดวกกว่าการใช้สูตรเดียวและซับซ้อนยากแก่การทำความเข้าใจครับ
Serverchita
Bronze
Bronze

snasui wrote::D ผมทราบว่าไม่ตรงมาตั้งแต่ต้น จึงเขียนสูตรไปตามความเข้าใจ การจะให้ตรงต้องปรับเองเพราะผมไม่เข้าใจสูตรที่เขียนมาครับ

อีกประการ ถ้าหากสูตรเดิมใช้ไดก็ไม่จำเป็นต้องปรับให้เหลือสูตรเดียวซึ่งจะซับซ้อนเกินความจำเป็น ใช้สูตรง่าย ๆ หลาย ๆ สูตรสะดวกกว่าการใช้สูตรเดียวและซับซ้อนยากแก่การทำความเข้าใจครับ
ขอบคุณครับที่แนะนำ

ผมลองปรับสูตรจากที่อาจารย์ให้มาและแนะนำทั้งหมด สามารถทำได้ตามต้องการ ต่างที่ผลนิดหน่อยเป็นเนื่องมาจากจำนวนที่ไม่คงที่ของชิ้นงานครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:thup: ยินดีด้วยครับ
Serverchita
Bronze
Bronze

ขอบคุณครับ :D :D :D
Post Reply