:!: โปรดทราบ Image
    1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ดครับ Image
    2. การสมัครสมาชิกเพื่อโพสต์คำถาม ดาวน์โหลดไฟล์แนบไปศึกษา ทำตามขั้นตอนด้านล่างครับ
      1. สมัครสมาชิก ดูขั้นตอนตาม Link นี้ครับ => สมัครสมาชิก กรณีลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่นี่ครับ => Reset รหัสผ่านImage
      2. Login เข้าระบบโดยคลิก Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ Image กรณีมีปัญหาในการเข้าใช้งาน คลิก Link นี้เพื่อแจ้งผู้ดูแลระบบครับ => ติดต่อผู้ดูแลระบบ
    3. เมื่อ Login แล้วสามารถกำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษได้ที่ Link นี้ครับ => ตั้งค่าส่วนตัว Image
    4. วิธีการตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ Link นี้ครับ => วิธีการตั้งและตอบกระทู้ Image
    5. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ Link นี้ครับ => จัดรูปแบบตัวอักษร และสามารถกำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ได้ที่นี่ครับ ==> กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser Image

ขอสูตร text to columns ตามไฟล์ที่กำหนดครับ

ฟอรั่มถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถาม-ตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบ ต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. ควรแนบตัวอย่างไฟล์มาที่ฟอรั่มนี้เพื่อเพิ่มความสะดวกในการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่น นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟลที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. สำหรับคำถามเกี่ยวกับ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน ควรโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code เพื่อสะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. แจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
ajsudkedt
Silver
Silver

ขอสูตร text to columns ตามไฟล์ที่กำหนดครับ

Postby ajsudkedt » Mon Oct 31, 2016 4:26 am

จากไฟล์ที่แนบชื่อ "ask"
จะมีข้อมูลในคอลัมน์ A
ต้องการแยกข้อมูลในคอลัมน์ A ออกเป็น 34 คอลัมน์
ตามที่กำหนดในไฟล์ที่แนบชื่อ "34columns"
พอจะมีสูตรแยกไหมครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

parakorn
Silver
Silver

Re: ขอสูตร text to columns ตามไฟล์ที่กำหนดครับ

Postby parakorn » Mon Oct 31, 2016 10:38 am

copy รายการ และ ขนาด จากไฟล์ 34column มาวาง แบบ transpose(copy > past special > ติ๊กถูกช่อง transpose > enter)
ใส่สูตร =SUM(VALUE(.....)) ครอบตัวเลข "ขนาด" Cellแรก เพื่อปรับ format เป็น Number (ตัวอย่าง B3)
ใส่สูตร =+ขนาดปัจจุบัน+ขนาดรายการก่อนหน้านี้(ให้เลือกที่ครอบสูตรSUM VALUE ไว้) (ตัวอย่าง C3) > copy ลากไปทางขวา
ใช้สูตร left ดึงรหัสสถานศึกษา (ตัวอย่าง B6) copy ลงล่าง
ใช้สูตร mid ดึงข้อมูล ตั้งแต่ รหัสนักเรียน เป็นต้นไป (ตัวอย่างตั้งแต่ C6) copy ไปทางขวา และลงล่าง
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
การบริหารจัดการข้อมูลที่ดี
เท่ากับ
คุณจะมีทางเลือกในการแก้ปัญหายามลำบาก
และ
การวางแผนในอนาคตที่ชัดเจน

"งานค่อนข้างยุ่ง ขออภัยที่อาจตอบล่าช้าครับ"

ajsudkedt
Silver
Silver

Re: ขอสูตร text to columns ตามไฟล์ที่กำหนดครับ

Postby ajsudkedt » Mon Oct 31, 2016 7:25 pm

ขอบพระคุณท่าน parakorn มาก ๆ ครับ
ทำตามที่แนะแล้วได้อย่างที่ต้องการเลยครับ
แม้ต้องลากสูตรลงไป อาจต้องใช้เวลาประมวลผลนานหน่อย
เพราะลงลากไปบรรทัดที่ A229215
แต่ก็รอได้ครับ
ขอบพระคุณมาก ๆ ครับ

ajsudkedt
Silver
Silver

Postby ajsudkedt » Sun Nov 06, 2016 12:04 pm

มีวิธี copy สูตร ให้เครื่องคำนวณแล้วไม่ค้างไหมครับ
ตอนนี้ ผมลากไปบรรทัดสุดทีเดียว
หน้าจอหมุนอยู่นาน แล้วค้างไปเลยครับ

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Sun Nov 06, 2016 12:11 pm

:D จากโพสต์ด้านบน ให้นำไฟล์ที่ชื่อว่า 34columns.xlsx ไปไว้ในไฟล์ ask.xlsx โดยวางไว้ในอีกชีตแล้วแนบมาใหม่อีกที จะลองใช้สูตรอีกลักษณะเผื่อว่าจะเร็วขึ้นบ้าง ข้อมูลปริมาณมากขนาดนั้นเป็นปกติที่จะใช้เวลาคำนวณนานครับ

ajsudkedt
Silver
Silver

Postby ajsudkedt » Sun Nov 06, 2016 1:25 pm

นำไปไว้ด้วยกันแล้วครับ
ตามที่แนบครับ

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Sun Nov 06, 2016 2:04 pm

:D วิธีการตามด้านล่างครับ

1. ที่เซลล์ C1:C3 คีย์ค่าต่อไปนี้ตามลำดับ Col_Num, Start, Stop
  2. คลิกเซลล์ D1 เข้าเมนู Data > Data Validation > ตรง Allow: เลือก List > ตรง Source: คีย์สูตร =INDIRECT("'34columns'!$A$2:$A$35") เพื่อใช้เลือกการแสดงผลทีละคอลัมน์
  3. เซลล์ D2 คีย์สูตร =LOOKUP(D1,'34columns'!A2:A35,--LEFT('34columns'!C2:C35,FIND("-",'34columns'!C2:C35&"-")-1))
  4. เซลล์ D3 คีย์สูตร =LOOKUP(D1,'34columns'!A2:A35,'34columns'!D2:D35)
  5. เซลล์ B1 คีย์สูตร =MID(A1,$D$2,$D$3) > Copy ไปด้านล่างจนครบตามจำนวนที่มีข้อมูล
  6. เลือก Dropdown ที่ D1 ทีละคอลัมน์แล้ว Copy ไปวางแบบค่าในไฟล์ปลายทางเพื่อลดภาระการคำนวณพร้อมกันทั้งหมดทุกเซลล์ ซึ่งส่งผลกระทบทำให้ไฟล์คำนวณนานจนค้าง

ajsudkedt
Silver
Silver

Postby ajsudkedt » Sun Nov 06, 2016 3:07 pm

ขอบคุณครับ
ทำตามที่ อ.แนะนำ ได้ดั่งใจเลยครับ
เลือก drop down>copy>วางค่าทีละคอลัมน์
ใช้ได้เลยครับ
เป็นที่พึ่งพาได้ตลอดเลย
ขอบคุณอาจารย์อีกครั้งครับ

Return to “Excel”