:!: โปรดทราบ Image
    1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ดครับ Image
    2. การสมัครสมาชิกเพื่อโพสต์คำถาม ดาวน์โหลดไฟล์แนบไปศึกษา ทำตามขั้นตอนด้านล่างครับ
      1. สมัครสมาชิก ดูขั้นตอนตาม Link นี้ครับ => สมัครสมาชิก กรณีลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่นี่ครับ => Reset รหัสผ่านImage
      2. Login เข้าระบบโดยคลิก Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ Image กรณีมีปัญหาในการเข้าใช้งาน คลิก Link นี้เพื่อแจ้งผู้ดูแลระบบครับ => ติดต่อผู้ดูแลระบบ
    3. เมื่อ Login แล้วสามารถกำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษได้ที่ Link นี้ครับ => ตั้งค่าส่วนตัว Image
    4. วิธีการตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ Link นี้ครับ => วิธีการตั้งและตอบกระทู้ Image
    5. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ Link นี้ครับ => จัดรูปแบบตัวอักษร และสามารถกำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ได้ที่นี่ครับ ==> กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser Image

ทำ pivotTable ยังไงให้ได้ตามภาพครับ

ฟอรั่มถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถาม-ตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบ ต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. ควรแนบตัวอย่างไฟล์มาที่ฟอรั่มนี้เพื่อเพิ่มความสะดวกในการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่น นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟลที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. สำหรับคำถามเกี่ยวกับ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน ควรโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code เพื่อสะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. แจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
ajsudkedt
Silver
Silver

ทำ pivotTable ยังไงให้ได้ตามภาพครับ

Postby ajsudkedt » Thu Oct 27, 2016 4:04 pm

พยายามลากไปมาแล้วยังไม่ได้ครับ
รบกวนชี้แนะด้วยครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

parakorn
Bronze
Bronze

Re: ทำ pivotTable ยังไงให้ได้ตามภาพครับ

Postby parakorn » Thu Oct 27, 2016 4:20 pm

แนบไฟล์ตัวอย่าง Excel ตารางแบบในภาพ(ทั้ง2แบบ) มาด้วย และใส่ตัวอย่างผลลัพท์ที่ต้องการ
เพื่อง่ายต่อการให้เพื่อนๆในบอร์ดช่วยเหลือครับ
Just Develop

ajsudkedt
Silver
Silver

Re: ทำ pivotTable ยังไงให้ได้ตามภาพครับ

Postby ajsudkedt » Thu Oct 27, 2016 4:22 pm

ตามที่แนบครับ
ภาพที่ต้องการ
ถ่ายจากหนังสือครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

ajsudkedt
Silver
Silver

Postby ajsudkedt » Thu Oct 27, 2016 5:00 pm

ภาพตารางทั้งหมดที่ต้องการครับ

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Thu Oct 27, 2016 7:20 pm

:D ข้อมูลทีจะนำมาทำ PivotTable ต้องเป็น Database ครับ

ซึ่งจะต้องมีลักษณะข้อมูลดังเช่นในภาพด้านล่าง

ajsudkedt
Silver
Silver

Postby ajsudkedt » Thu Oct 27, 2016 8:18 pm

เค้าให้ไฟล์ตามที่แนบครับ
และต้องการแบบภาพที่ถ่ายนะครับ
แสดงว่าไฟล์ที่จะทำได้ตามภาพ
ต้องอยู่ในแบบฟอร์มที่ อ. แจ้งใช่ไหมครับ

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Thu Oct 27, 2016 8:21 pm

:D ถูกต้องครับ ไม่เช่นนั้นจะต้องเขียน VBA ในการจัดการให้ได้ตามภาพที่ถ่ายมาครับ

หากได้ออกแบบรายงานเอาไว้มีหัวคอลัมน์ มีหัวแถวไว้แล้วยังจะพอใช้สูตรเข้ามาช่วยได้บ้าง แต่หากต้องการให้แสดงรายงานออกมาเลยด้วย PivotTable จะต้องทำข้อมูลให้เป็น Datbase เท่านั้นครับ

ajsudkedt
Silver
Silver

Postby ajsudkedt » Thu Oct 27, 2016 8:22 pm

หรือพอจะมีวิธีทำไฟล์ที่แนบ
ให้เป็นแบบที่ อ.ว่าไหมครับ

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Thu Oct 27, 2016 8:56 pm

:D มีขั้นตอนในการทำงานลักษณะนั้นจำนวนหลายขั้นตอน ผมจะเขียนขั้นตอนให้แต่ต้องทำเองตามด้านล่างครับ
  1. ทำ PivotTable แบบ Consolidate
    1. แทรกคอลัมน์ C มา 1 คอลัมน์
    2. ที่ C1 คียสูตร
      =A1&"|"&B1
      Enter > Copy ลงด้านล่าง
    3. สร้าง PivotTable ด้วยการแป้น Alt+D, P > เลือก Multiple consolidation ranges > Next
    4. เลือก Create a single page field for me > Next
    5. คลิกที่ช่อง Range: จากนั้นลากเมาส์คลุมข้อมูล C1:CQ4 > Next > เลือก New worksheet > Finish
    6. Double Click เซลล์มุมขวาล่างสุดของ PivotTable ที่ได้ โปรแกรมจะแสดง Database มาให้
  2. แปลงข้อมูลเป็น Database
    1. แทรกข้อลัมน์ B 1 คอลัมน์
    2. เลือกข้อมูลเริ่มที่ A2 จนถึงเซลล์สุดท้ายที่มีข้อมูลในคอลัมน์ A
    3. เข้าเมนู Data > Text to columns
    4. เลือก Text Delimited > Next
    5. เลือก Other > คีย์ | ในช่อง > Finish > OK
    6. ทำข้อ 1-5 กับค่าในคอลัมน์ C โดยให้แทรกคอลัมน์ D เอาไว้ก่อน ซึ่งแทนทีจะแบ่งด้วย | เหมือนเดิม ให้เลือกเป็น Space แทน
  3. นำข้อมูลที่ได้ไปทำ PivotTable ตามรูปแบบที่ต้องการ

ajsudkedt
Silver
Silver

Postby ajsudkedt » Thu Oct 27, 2016 8:59 pm

ขอบคุณครับ
จะลองทำตามดูครับ

ajsudkedt
Silver
Silver

Postby ajsudkedt » Thu Oct 27, 2016 9:06 pm

"สร้าง PivotTable ด้วยการแป้น Alt+D"
ขึ้นแบบนี้ครับ

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Thu Oct 27, 2016 9:07 pm

:D อ่านให้ละเอียดว่าผมเขียนไว้ว่าอย่างไร เมนูลัดนี้ใช้ได้ทุกเวอร์ชั่นครับ

Return to “Excel”