:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

ขอถาม การวิเคราะห์ข้อมูลและการสร้างกราฟ ครับ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
domejang
Member
Member

ขอถาม การวิเคราะห์ข้อมูลและการสร้างกราฟ ครับ

Post by domejang »

มีเรื่องอยากถามครับ แต่ไม่เกี่ยวกับสูตรสักเท่าไหร่ คือผมมีตารางข้อมูลอยู่ครับ แต่ว่าอยากให้อาจารย์แนะนำการวิเคราะห์และการสร้างกราฟ จากข้อมูลในตารางครับ หลายๆแบบ หลายๆมุม ครับ เราจะสร้างกราฟจากข้อมูลนี้อย่างไร โดยมีรายละเอียดตามไหล์แนบครับ คิดไม่ออกเลยครับ เซงๆ หัวหน้าสั่งมาครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: ขอถาม การวิเคราะห์ข้อมูลและการสร้างกราฟ ครับ

Post by snasui »

:D หมวดนี้ตอบเกี่ยวกับ Excel ทุกเรื่องครับ ไม่ว่าจะสูตร VBA หรือการใช้งานตามเมนูต่าง ๆ กราฟ ถ้าหากเป็นคำถามเกี่ยวกับ Excel แล้วถามที่หมวด Excel นี้ได้เลย ไม่ต้องเป็นกังวลครับ แต่ถ้าเป็นโปรแกรมอื่นหรือเรื่องอื่น ๆ ก็สามารถถามได้ที่หมวด Talk ครับ

สำหรับข้อมูลที่หัวหน้าให้มานั้นอยู่ในรูปรายงานอยู่แล้ว การจะให้ทำรายงานจากรายงานไม่ได้ง่ายครับ นอกจากนี้การทำรายงานให้หลากหลาย ดูได้หลาย ๆ มุมมองควรจะทำมาจาก Database ส่วน Database เป็นแบบไหนสามารถค้นได้จากฟอรัมนี้ ผมทำตัวอย่างไว้จำนวนมากครับ

ปกติผู้ใช้ควรเป็นผู้กำหนดลักษณะของรายงานที่ต้องการดูและเป็นประโยชน์กับผู้ใช้มาเป็นเบื้องต้น ส่วนเราจะสร้างสรรค์ให้มากกว่านั้นก็ค่อยว่ากันครับ
domejang
Member
Member

Re: ขอถาม การวิเคราะห์ข้อมูลและการสร้างกราฟ ครับ

:shock: ขอคุณครับ แต่ค้นที่ฟอร์มไหนครับ หาไม่เจอครับ :lol:
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ที่มุมบนขวาของจอมีช่องค้นหา ให้คีย์คำว่า Database แล้วคลิกแว่นขยายจะแสดงผลของการค้นหามาให้ครับ หรือคลิกตาม Link นี้ผมได้ Search มาให้แล้ว :P http://www.snasui.com/search.php?st=0&s ... s=database
domejang
Member
Member

:tt: ขอโทษครับ ช่วยตรวจสอบช่องที่ไฮไลสีชมพูด้วยครับ ผมทำถูกหรือป่าว และช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ :oops:
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin

:D สิ่งที่เป็นกังวลว่าผิดมีไหมครับ จะได้เจาะในประเด็นนั้น :tt: สำหรับกราฟเท่าที่ดูก็ใช้ได้แล้วครับ 8-)
domejang
Member
Member

:flw: ช่องที่ไฮไลสีชมพูครับ วิธีทำผมถูกหรือป่าวครับ 50-50 ครับ ส่วนเรื่องอื่นผมอยากให้รายงานนี้ให้หลากหลาย ดูได้หลาย ๆ มุมมองครับ แนวทางประมาณนี้แลหะครับ :tt:
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ช่องที่ Highlight ถ้าหมายถึงในตารางข้อมูลที่เป็นบรรทัดยอดรวมยังไม่รวมใน Graph ครับ

ส่วนกราฟก็ใช้ได้แล้วครับ กรณีอยากทำรายงานให้หลากหลาย ดูได้หลาย ๆ มุมมองปกติจะใช้ PivotTable โดยแหล่งข้อมูลคือ Database ไม่ใช้ทำ PivotTable จากรายงาน ครับ สามารถทำเป็นกราฟ ดูได้หลายมิติตามต้องการ
domejang
Member
Member

:tt: ขอโทษนะครับ ยัง งงๆ กับคำตอบอยู่ครับ
(ช่องที่ Highlight ถ้าหมายถึงในตารางข้อมูลที่เป็นบรรทัดยอดรวมยังไม่รวมใน Graph ครับ)

คืออย่างนี้ครับ ผมแนบมาให้ดูใหม่ครับ เปลี่ยนแปลง Highlight สีแดงครับ ตรงช่องนี้ผมอยากทราบว่าผมรวม % ถูกต้องไมครับ แล้วผมก้นำข้อมูลตรงช่องสีแดง มาสร้างกราฟอีกทีหนึ่งครับ ผมกลัวผมนำข้อมูลมาผิดครับ เลยรบกวนถามให้แน่ใจก่อนนะครับ ว่าวีธีการรวม % ในช่องที่ Highlight สีแดงนั้นถูกหรือป่าว :oops:
domejang
Member
Member

:tt: ลืมแนบครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:lol: ควรแจ้งด้วยครับว่าข้อมูลนั้น ๆ อยู่ในชีทไหนเซลล์ไหน ถ้าไม่แจ้งมาเมื่อเปิดไฟล์แล้วเจอชีทไหนผมก็จะดูเฉพาะชีทนั้นครับ จึงขอให้ช่วยกันลงรายละเอียดตรงนี้ทุกครั้งครับ :P

เท่าที่ดูทั้งสองชีทก็น่าจะเป็นข้อมูลที่สามารถใช้ได้ ในชีท % ของงานเมื่อดูที่คอลัมน์ยอดรวม คือทั้งบรรทัดที่ 30 และคอลัมน์ BC รวมยอด % แล้วได้ 100% ก็ถือว่าน่าจะถูกหลักการครับ
domejang
Member
Member

:D :tt: :mrgreen: ขอบคุณครับ มั่นใจแล้วครับ
Post Reply