:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

กำหนดพื้นที่การพิมพ์ แล้ว RoundedRectangle1 ที่สร้างไว้ถูกซ่อน

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
kio2002
Member
Member

กำหนดพื้นที่การพิมพ์ แล้ว RoundedRectangle1 ที่สร้างไว้ถูกซ่อน

Post by kio2002 »

เรียนทุกท่านครับ

ผมกำหนดพื้นที่การพิมพ์ แล้ว RoundedRectangle1 ที่สร้างไว้ แล้วถูกซ่อนครับ
โดยวัตถุประสงค์ของผม คือต้องการสร้าง RoundedRectangle1 วางไว้นอกพื้นที่การพิมพ์
ผมกำหนดพื้นที่การพิมพ์แบบ เลือกทั้ง column A ถึง G
แล้ว RoundedRectangle1 ที่สร้างไว้ใช้ ถูกซ่อนไว้ครับ
พอจะมีวิธีไม่ให้ RoundedRectangle1 ถูกซ่อนไหมครับ หรือแนะนำวิธีอื่นก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: กำหนดพื้นที่การพิมพ์ แล้ว RoundedRectangle1 ที่สร้างไว้ถูกซ่อน

Post by snasui »

:D กำหนดตามภาพครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
kio2002
Member
Member

Re: กำหนดพื้นที่การพิมพ์ แล้ว RoundedRectangle1 ที่สร้างไว้ถูกซ่อน

snasui wrote::D กำหนดตามภาพครับ
เรียนท่านอาจารย์ snasui
ต้องขออภัยด้วยครับ ผมได้ลองทำตามที่อารย์บอกแล้วครับ แต่ยังไม่ตรงตามที่ต้องการ
ผมขออธิบายอีกครั้ง เนื่องจากอธิบายไม่หมด
ผมสร้างตารางมาให้ดูใหม่แล้วครับ
พื้นที่การปริ้นของผมก็คือต้องการปริ้นหน้า 1-2 หรือ 4-5 แล้วแต่รายการสินค้าจะเยอะมากน้อย
ที่ผ่านๆมา ผมจะต้องใส่ช่วงระยะที่ปริ้นว่าจะให้ปริ้นถึงหน้าไหน แต่บางครั้งก็ลืม ทำให้เสียเวลาต้องไปใส่เลขหน้าทุกครั้งเวลาปริ้น
เช่น ตัวอย่างไฟล์ที่ผมแนบมา ผมต้องการปริ้นหน้า 1-2 หรือ 4-5 แล้วแต่รายการสินค้าจะเยอะมากน้อย แต่excelจะปริ้นให้ หน้า 1-4
โดยข้อมูลที่ผมต้องการปริ้น มีแค่หน้า 1-2 แค่นั้น ไม่ต้องการให้RoundedRectangle1ที่สร้างไว้ชวามือครับ
พอจะมีวิธีไหมครับ ที่ไม่ต้องไปใส่ช่วงระยะที่ปริ้น (อยากให้ปริ้นเฉพาะ column A-G ที่กำหนดไว้เท่านั้น รายการสินค้าจะกี่แถวก็ตาม)

รบกวนแนะนำอีกครั้งครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ปกติการ Print เราจะทำการกำหนด Print Area เสียก่อนโดย

คลุมข้อมูลที่ต้องการ Print > เข้าเมนู Page Layout > Print Area จากนั้นค่อยกำหนดตามที่ผมโพสต์ไว้ตามด้านบนครับ

หากจะกำหนดพื้นที่การพิมพ์แบบ Auto ก็สามารถทำได้ด้วย VBA ซึ่งต้องเขียนมาเองก่อนพร้อมแจ้งมาด้วยว่าอยู่ใน Module ไหน ชื่อว่าอะไร ติดขัดบรรทัดใด จะได้เข้าถึงปัญหาได้โดยไวครับ
kio2002
Member
Member

snasui wrote::D ปกติการ Print เราจะทำการกำหนด Print Area เสียก่อนโดย

คลุมข้อมูลที่ต้องการ Print > เข้าเมนู Page Layout > Print Area จากนั้นค่อยกำหนดตามที่ผมโพสต์ไว้ตามด้านบนครับ

หากจะกำหนดพื้นที่การพิมพ์แบบ Auto ก็สามารถทำได้ด้วย VBA ซึ่งต้องเขียนมาเองก่อนพร้อมแจ้งมาด้วยว่าอยู่ใน Module ไหน ชื่อว่าอะไร ติดขัดบรรทัดใด จะได้เข้าถึงปัญหาได้โดยไวครับ
เรียนท่าน snasui
ผมได้กำหนดพื้นที่การ Print Area แล้วครับ
แต่ RoundedRectangle1 ที่สร้างไว้ถูกซ่อนครับ
พอจะมีวิธีไม่ให้ RoundedRectangle1 ถูกซ่อนไหมครับ
ผมได้แนบไฟล์ RoundedRectangle1 มาให้แล้วครับ

ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ยังไม่กระจ่างกับคำถามครับ

RoundedRectangle1 คือปุ่มกดหรือ Object ใด หากเป็นปุ่มกด ไม่ได้ชื่อ RoundedRectangle1 แต่ชื่อ สี่เหลี่ยมผืนผ้า 1

หากต้องการจะให้พิมพ์ปุ่มกดออกมาด้วยจะต้องลากปุ่มกดเข้ามาไว้ในพื้นที่การพิมพ์ครับ

กรณีไม่ได้คำตอบหรือยังไม่เข้าใจ ให้จับภาพสิ่งที่ต้องการมาดูอีกรอบครับ
kio2002
Member
Member

snasui wrote::D ยังไม่กระจ่างกับคำถามครับ

RoundedRectangle1 คือปุ่มกดหรือ Object ใด หากเป็นปุ่มกด ไม่ได้ชื่อ RoundedRectangle1 แต่ชื่อ สี่เหลี่ยมผืนผ้า 1

หากต้องการจะให้พิมพ์ปุ่มกดออกมาด้วยจะต้องลากปุ่มกดเข้ามาไว้ในพื้นที่การพิมพ์ครับ

กรณีไม่ได้คำตอบหรือยังไม่เข้าใจ ให้จับภาพสิ่งที่ต้องการมาดูอีกรอบครับ
ขออภัยครับ ปุ่มกดนั้นก็คือ สี่เหลี่ยมผืนผ้า 1 ครับ (เคยสร้างกับ excel อีกเวอร์ชั่น มันชื่อ RoundedRectangle1)
ผมไม่ต้องการให้พิมพ์ปุ่มกดออกมาด้วยครับ
ผมเลยกำหนด print area โดยคลุมทั้งคอลัมน์ A-G แต่ปุ่มกดที่สร้างไว้ถูกซ่อนครับ
พอจะมีวิธีไม่ให้ปุ่มกดที่สร้างไว้ถูกซ่อนไหมครับ
ผมได้แนบไฟล์ตัวอย่างมาให้3ไฟล์ครับ
ขอบคุณครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D อย่างนั้นไม่เรียกว่าซ่อนหรือไม่ซ่อนเพราะไม่เกียวกับการซ่อน แต่เพราะพิพม์พื้นที่ในส่วนที่ไม่ต้องการให้พิมพ์ออกมาด้วยครับ

การซ่อน Object หรือยกเลิกการซ่อนเมื่อสั่งพิมพ์เป็นอีกลักษณะหนึ่ง แม้ Object จะอยู่ในพื้นที่การพิมพ์แต่เราสามารถซ่อนเอาไว้ ไม่แสดงออกทางเครื่องพิมพ์ เช่นนี้จึงจะเรียกว่าการซ่อนครับ

เป็นเพราะยังพิมพ์เกินไปจากที่กำหนดไว้ใน Print Area ลองกำหนดให้ความกว้างของพื้นที่ที่พิมพ์เพียง 1 หน้ากระดาษ จะได้ไม่พิมพ์ส่วนเกินออกมา

การกำหนด Page Setup เป็นตามภาพแล้ว Save แล้วทดสอบดูใหม่ หากยังไม่ได้ให้แนบไฟล์ล่าสุดมาดูกันครับ
rsl
Member
Member

Post by rsl »

ใช้เครื่องมือ Combo Box แทนครับ
ศึกษาเพิ่มเติม
คลิก http://jumkesinee.blogspot.com/2012/09/ ... sheet.html
Post Reply