:!: โปรดทราบ Image
    1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ดครับ Image
    2. การสมัครสมาชิกเพื่อโพสต์คำถาม ดาวน์โหลดไฟล์แนบไปศึกษา ทำตามขั้นตอนด้านล่างครับ
      1. สมัครสมาชิก ดูขั้นตอนตาม Link นี้ครับ => สมัครสมาชิก กรณีลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่นี่ครับ => Reset รหัสผ่านImage
      2. Login เข้าระบบโดยคลิก Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ Image กรณีมีปัญหาในการเข้าใช้งาน คลิก Link นี้เพื่อแจ้งผู้ดูแลระบบครับ => ติดต่อผู้ดูแลระบบ
    3. เมื่อ Login แล้วสามารถกำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษได้ที่ Link นี้ครับ => ตั้งค่าส่วนตัว Image
    4. วิธีการตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ Link นี้ครับ => วิธีการตั้งและตอบกระทู้ Image
    5. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ Link นี้ครับ => จัดรูปแบบตัวอักษร และสามารถกำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ได้ที่นี่ครับ ==> กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser Image

ขอวิธีลบกล่องข้อความที่มีเยอะ ๆ แบบรวดเร็วครับ

ฟอรั่มถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Excel and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถาม-ตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบ ต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. ควรแนบตัวอย่างไฟล์มาที่ฟอรั่มนี้เพื่อเพิ่มความสะดวกในการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่น นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟลที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. สำหรับคำถามเกี่ยวกับ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน ควรโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code เพื่อสะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. แจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
ajsudkedt
Silver
Silver

ขอวิธีลบกล่องข้อความที่มีเยอะ ๆ แบบรวดเร็วครับ

Postby ajsudkedt » Thu Sep 14, 2017 7:58 am

ผมไม่ทราบว่ากล่องข้อความนี้มาจากไหน มายังไง
มีเยอะมาก และเป็นที่สังเกตว่า ไฟล์ผมมีขนาดใหญ่ขึ้นด้วย
จึงอยากทราบสาเหตุ วิธีป้องกัน และวิธีการลบออกแบบรวดเร็วครับ
เพราะตอนนี้ผมต้องคอยคลิกลบออกทีละอันครับ
ตามภาพครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

parakorn
Silver
Silver

Re: ขอวิธีลบกล่องข้อความที่มีเยอะ ๆ แบบรวดเร็วครับ

Postby parakorn » Thu Sep 14, 2017 10:27 am

Object มีหลายประเภท ลองลบข้อมูลอื่นๆออก แล้วแนบไฟล์ตัวอย่างมาดูครับ
"," คือ ยูเนี่ยน ใช้เลือกช่วงใดบ้างให้คำนวณทั้งหมด(เลือกซ้ำคำนวณซ้ำ)
":" คือ เซต ใช้สร้างช่วงตารางข้อมูลระหว่าง2Cell
" "(เว้นวรรค) คือ อินเตอร์เซก ใช้สร้างเซตระหว่างจุดตัดเซตทั้งหมดที่ทับกัน

Array ต้องเป็น เซตเท่านั้น

ajsudkedt
Silver
Silver

Re: ขอวิธีลบกล่องข้อความที่มีเยอะ ๆ แบบรวดเร็วครับ

Postby ajsudkedt » Wed Sep 20, 2017 1:18 pm

ขนาดไฟล์ยังใหม่เหมือนเดิมครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

DhitiBank
Gold
Gold

Postby DhitiBank » Wed Sep 20, 2017 2:00 pm

หลังจากใช้ไฟล์ของอาจารย์แล้ว ลองบันทึกไฟล์งาน หรือบันทึกเป็นไฟล์ใหม่ดูหรือยังครับ

menem
Bronze
Bronze

Postby menem » Wed Sep 20, 2017 4:52 pm

ลองใช้วิธีนี้ดูครับ
กด [F5] , กด Special , เลือก Objects , กด OK แล้วกดปุ่ม Delete บน Keyboard

ถ้าไม่แน่ใจอย่า Save กลับลงในไฟล์เดิมนะครับ

ajsudkedt
Silver
Silver

Postby ajsudkedt » Wed Sep 20, 2017 9:25 pm

ลองตามทีี่ท่าน menem และ DhitiBank ชี้แนะแล้ว
ขนาดไฟล์ยังใหญ่เท่าเดิมครับ

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Thu Sep 21, 2017 5:44 am

ajsudkedt wrote:ลองตามทีี่ท่าน menem และ DhitiBank ชี้แนะแล้ว
ขนาดไฟล์ยังใหญ่เท่าเดิมครับ

:D จากการใช้โปรแกรมที่ผมเขียนไว้ กล่องข้อความยังมีอยู่หรือว่าถูกลบทิ้งไปครับ หากกล่องข้อความถูกลบทิ้งไปแล้วแสดงว่าโปรแกรมนั้นทำงานได้ถูกต้อง ในส่วนของไฟล์ใหญ่เป็นอีกประเด็นไม่เกียวกับการลบกล่องข้อความ

ควรตรวจสอบเพิ่มเติมว่ามีชีตที่ซ่อนอยู่บ้างหรือไม่ ชีตที่ซ่อนมีกล่องข้อความด้วยหรือไม่ ฯลฯ

ajsudkedt
Silver
Silver

Postby ajsudkedt » Fri Sep 22, 2017 10:45 am

ขอบพระคุณอาจารย์ snasui ครับ
ตอนนี้ยังหาสาเหตุไม่เจอครับ
ยังเป็นตามแจ้งในภาพครับ

parakorn
Silver
Silver

Postby parakorn » Fri Sep 22, 2017 11:04 am

กล่องข้อความ ไม่น่าจะทำให้ไฟล์มีขนาดใหญ่ขนาดนี้นะครับ อาจเกิดจากกรณีอื่น
ลอง สำเนา ไฟล์ออกมาทดลอง ลบทีละชีต แล้ว Save แล้วสังเกตขนาดดูครับ
ว่าปัญหาเกิดจากชีทไหน ผมคิดว่าอาจเกิดจากการใช้งาน แบบ กดเลือกทั้ง แถว หรือทั้ง บรรทัด
แล้วใส่สีใส่ Object ต่างๆ วิธีแก้ไข ต้อง Copy เฉพาะช่วงข้อมูลทีมี(ไม่ Copy ทั้งแถว ทั้งบรรทัด หรือทั้งหน้า)
ไปวางที่ชีทใหม่ดูครับ
หรือหากเป็นเพราะ กล่องข้อความ ลองวิธีคลิ๊ก กล่องข้อความใดๆก็ได้ แล้วกด Ctrl+A แล้วกดปุ่ม Delete ดูครับ
"," คือ ยูเนี่ยน ใช้เลือกช่วงใดบ้างให้คำนวณทั้งหมด(เลือกซ้ำคำนวณซ้ำ)
":" คือ เซต ใช้สร้างช่วงตารางข้อมูลระหว่าง2Cell
" "(เว้นวรรค) คือ อินเตอร์เซก ใช้สร้างเซตระหว่างจุดตัดเซตทั้งหมดที่ทับกัน

Array ต้องเป็น เซตเท่านั้น

menem
Bronze
Bronze

Postby menem » Fri Sep 22, 2017 12:30 pm

ลองไปในแต่ละ Sheet แล้วกด [END][HOME] เพื่อดูขนาด Allocate ของ Worksheet ครับ
ถ้ามีการ Allocate ไว้ ( เช่นมีการจัด Cell Format ไว้ ) อาจจะมีผลทำให้ไฟล์ใหญ่ขึ้นได้ครับ

ajsudkedt
Silver
Silver

Postby ajsudkedt » Sun Sep 24, 2017 11:03 am

ลองไปในแต่ละ Sheet แล้วกด [END][HOME] เพื่อดูขนาด Allocate ของ Worksheet ครับ
ถ้ามีการ Allocate ไว้ ( เช่นมีการจัด Cell Format ไว้ ) อาจจะมีผลทำให้ไฟล์ใหญ่ขึ้นได้ครับ

ช่วยอธิบายเพิ่มด้วยครับ ผมไม่เข้าใจครับ

กล่องข้อความ ไม่น่าจะทำให้ไฟล์มีขนาดใหญ่ขนาดนี้นะครับ อาจเกิดจากกรณีอื่น
ลอง สำเนา ไฟล์ออกมาทดลอง ลบทีละชีต แล้ว Save แล้วสังเกตขนาดดูครับ
ว่าปัญหาเกิดจากชีทไหน ผมคิดว่าอาจเกิดจากการใช้งาน แบบ กดเลือกทั้ง แถว หรือทั้ง บรรทัด
แล้วใส่สีใส่ Object ต่างๆ วิธีแก้ไข ต้อง Copy เฉพาะช่วงข้อมูลทีมี(ไม่ Copy ทั้งแถว ทั้งบรรทัด หรือทั้งหน้า)

ผมมีการ link ข้อมูลระหว่างชีตกันอยู่น่ะครับ
หาก copy ไปวางชีตใหม่ การ link ข้อมูลระหว่างชีตจะหายไปครับ

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Sun Sep 24, 2017 12:39 pm

ajsudkedt wrote:ลองไปในแต่ละ Sheet แล้วกด [END][HOME] เพื่อดูขนาด Allocate ของ Worksheet ครับ

ช่วยอธิบายเพิ่มด้วยครับ ผมไม่เข้าใจครับ

:D หมายถึงเข้าไปที่ชีตใด ๆ กดแป้น Ctrl ค้างไว้แล้วกดแป้น End แล้วสังเกตว่า Cursor วางอยู่ตำแหน่งใด ตำแหน่งนั้นเกินไปจากเซลล์ที่มีข้อมูลหรือไม่

หาก Run Code ตามไฟล์โปรแกรมที่ผมเขียนไว้แล้วตำแหน่ง Cursor จะถูก Reset ให้อยู่มุมล่างสุดด้านขวาของพื้นที่ที่มีข้อมูลครับ

ajsudkedt wrote:กล่องข้อความ ไม่น่าจะทำให้ไฟล์มีขนาดใหญ่ขนาดนี้นะครับ อาจเกิดจากกรณีอื่น

ผมมีการ link ข้อมูลระหว่างชีตกันอยู่น่ะครับ
หาก copy ไปวางชีตใหม่ การ link ข้อมูลระหว่างชีตจะหายไปครับ

กล่องข้อความที่มีจำนวนมากย่อมส่งผลให้ไฟล์มีขนาดใหญ่และคำนวณช้า กรณีต้องการทดสอบทีละชีต ให้คัดลอกโดยคลิกขวาที่แถบชีตนั้น > Move or Copy > ทำเครื่องหมายที่ Create a copy และเลือกไฟล์ปลายทาง ลองทำไปทีละชีตแล้ว Save และสังเกตไฟล์ปลายทางดูเรื่อย ๆ ว่าเมื่อเพิ่มชีตเข้ามาแล้ว ชีตใดทำให้มีขนาดไฟล์ใหญ่ จะได้จัดการปัญหาเฉพาะชีตนั้น ๆ การคัดลอกวิธีนี้ Link ทั้งหลายจะยังคงอยู่ครับ

ajsudkedt
Silver
Silver

Postby ajsudkedt » Thu Sep 28, 2017 7:51 pm

ผม copy ไปวางในไฟล์ใหม่
ขนาดไฟล์เล็กลงเป็นปกติแล้วครับ
ขอบพระคุณทุก ๆ ท่านที่ได้คำแนะนำที่ดี ๆ เสมอมาครับ

Return to “Excel”