:D snasui.com ยินดีต้อนรับ :D
ยินดีต้อนรับสู่กระดานถามตอบ Excel and VBA และอื่น ๆ ที่เป็นมิตรกับทุกท่าน มีไฟล์แนบมหาศาล ช่วยให้ท่านค้นหาและติดตามศึกษาได้โดยง่าย :thup: สมาชิกท่านใดที่ยังไม่ได้ระบุ Version ของ Excel ที่ใช้งานจริง สามารถทำตาม Link นี้เพื่อจะได้รับคำตอบที่ตรงกับ Version ของท่านครับ :arrow: ระบุ Version ของ Excel
:!: โปรดทราบ :!:
  1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ด
  2. การสมัครสมาชิก การ Login การกู้คืนรหัสผ่าน
    1. สมัครสมาชิกดูขั้นตอนได้ที่ :arrow: สมัครสมาชิก
    2. Login เข้าระบบโดยคลิกปุ่ม Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ :roll:
    3. การ Login ผ่าน Facebook ดูวิธีที่ :arrow: Login ผ่าน Facebook
    4. ลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่ :arrow: Reset รหัสผ่าน
  3. มีปัญหาการใช้งาน แจ้งผู้ดูแลระบบได้ที่ :arrow: ติดต่อผู้ดูแลระบบ
  4. กำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษดูได้ที่ :arrow: ตั้งค่าส่วนตัว
  5. การตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ :arrow: วิธีการตั้งและตอบกระทู้
  6. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ :arrow: จัดรูปแบบตัวอักษร
  7. กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ดูได้ที่ :arrow: กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser

สอบถามการ ทำ Hyperlink ไปหน้าแบบฟอร์มใน Word ครับ

ฟอรัมถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Word and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถามและตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบและต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. กรุณาอธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. กรุณาแนบไฟล์ตัวอย่างพร้อมแสดงคำตอบที่ถูกต้องมาในไฟล์ด้วยเพื่อให้ง่ายต่อการทำความเข้าใจและสะดวกต่อการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่นที่อาจจะถูกลบทิ้งไปโดยต้นทางในภายหลัง นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. กรณีเป็นคำถามเกี่ยวกับ Programming เช่น VBA, VB.Net, C#, SQL ฯลฯ ต้องลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน กรุณาโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code คือเปิดด้วย [code] และปิดด้วย [/code] ตัวอย่างเช่น [code]dim r as range[/code] เพื่อให้แตกต่างจากข้อความทั่วไป สะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่างเพิ่มเติม)
  6. กรุณาแจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
sanak
Member
Member

สอบถามการ ทำ Hyperlink ไปหน้าแบบฟอร์มใน Word ครับ

Post by sanak »

คือผมต้องการทำ ประกาศนียบัตรครับ :cry: :cry: :cry: :cry:

สร้างไฟล์ excel เรียบร้อยแล้ว แล้วทำปุ่ม "พิมพ์" ใส่ Hyperlink ให้ไปที่หน้าแบบฟอร์มในWordเรียบร้อยแล้ว

ส่วนไฟล์ Word สร้างแบบฟอร์มเรียบร้อย และทำการ
Mailings > Strat Mail Merge > Step by Step Mail Merge Wizard > Letter > Use the Current Document > Use an Existing list > Browse เลือกไฟล์ Excel ที่ทำไว้ แล้วก็เลือกชีท หน้าติ๊กถูกกดOK กำหนดตัวแปรจากExcelตามตำแหน่งเรียบร้อย แล้วก็ลอง พรีวิว ผลลัพโชวเรียบร้อยปกติ :thup:

**** ประเด็นอยู่ที่ว่า คือ ในหน้าExcel ตัวปุ่ม "พิมพ์ " ทุกทีพอกดปุ้บจะเด้งมาหน้าWord พร้อมกับ โชวข้อมูลเลย
สมมติ มี 20คน ก็ขึ้น 20หน้า ตามรายชื่อ
แต่ตอนนี้กลายเป็น พอกด "พิมพ์" เด้งมาหน้า word แต่ไม่โชวข้อมูล โชวเป็นตัวแปร «ชื่อ-สกุล» แทน ไม่โชวข้อมูลชื่อ ต้องกด Finish and Merge > Edit Individual Document > All > OK
ถึงจะโชว์ข้อมูล

ต้องการให้มันโชว์ข้อมูลจากExcelเลยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ :thup: :thup:
snasui
Site Admin
Site Admin
Excel Ver: 2010, 365

Re: สอบถามการ ทำ Hyperlink ไปหน้าแบบฟอร์มใน Word ครับ

Post by snasui »

:D กรณีต้องการให้แสดงรายการต้นทางแทนการแสดงชื่อ Field ให้เข้าเมนู Mailings > Preview Results ดูตัวอย่างตามภาพครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
sanak
Member
Member

Re: สอบถามการ ทำ Hyperlink ไปหน้าแบบฟอร์มใน Word ครับ

ใน Excel ผมกดปุ่ม พิมพ์ ที่เป็นHyperlink ก็จะเด้งไฟล์ word ขึ้นมาครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.
sanak
Member
Member

พอ Word เด้งขึ้นมา ก็จะแสดงข้อมูลต่างๆ ที่เราได้กำหนดตัวแปรไว้ในไฟล์ Word นี้ครับ

โดยที่เราไม่ต้องกด Preview Results ครับ
sanak
Member
Member

ผมแก้ไปแก้มา มันกลายเป็นเวลาเรากด พิมพ์ ในExcel เด้งเข้าไฟล์Word แต่ไม่แสดงข้อมูลให้ครับ

มันกลายเป็นตัวแปรที่เรากำหนดไว้ ในไฟล์Word ครับ ต้องกด Preview Results ถึงจะแสดงข้อมูลขึ้นมา

ผมอยากให้มันกลับเป็นเหมือนเดิมครับ คือให้แสดงข้อมูลให้เราโดยไม่ต้องกด Preview Results ครับ แบบรูป ที่ 2 ผมจะต้องแก้ไขยังไงบ้างครับ
:flw: :flw: :flw: :flw:

ขอบคุณมากครับ

:thup: :thup: :thup:
snasui
Site Admin
Site Admin

:D Hyperlink ที่กล่าวถึงเป็นการ Link เพื่อการเปิดไฟล์ เดิมไฟล์ Word ถูกกำหนดค่าและ Save ไว้แบบใดก็จะเปิดออกมาตามนั้น ก่อนหน้าที่จะปิดไฟล์ Word ได้กำหนดให้ Preview Results แล้ว Save ไว้หรือไม่ครับ
sanak
Member
Member

ไฟล์Word ผมลองกด Preview มันก็จะแสดงข้อมูล ผมลองเซฟ แล้วไปกด พิมพ์ ในExcel มันก็โชวแค่ที่เราเซฟครับ
และมีแค่หน้าแถว ไม่รันมาทั้งหมด และผมลองแก้ไขข้อมูลในExcel กด พิมพ์ เรียก word มาใหม่ ค่าที่โชวก็ไม่เปลี่ยน คือมันคงค่าที่เราเซฟ ไฟล์Wordไว้ ครับ
sanak
Member
Member

ในไฟลWord ผมกด Preview ให้มันแสดงค่าแล้วกดSave แล้ว ลองเข้าExcel กด พิมพ์ เด้งWord ตอนนี้แสดงข้อมูลแล้วครับ :cp: :cp: :cp:

แต่ มันขึ้นแค่หน้าเดียวหน้าที่เราsave ล่าสุดไฟล์word ครับ จะดูหน้าอื่นต้องกด ลูกศรซ้ายขวา เลือกหน้าเอา

ถ้าจะทำให้มันแสดงต่อลงมาหลายๆหน้า กำหนดค่ายังไงครับ

:flw: :flw: :flw:
snasui
Site Admin
Site Admin

sanak wrote: Sun Mar 04, 2018 7:11 am แต่ มันขึ้นแค่หน้าเดียวหน้าที่เราsave ล่าสุดไฟล์word ครับ จะดูหน้าอื่นต้องกด ลูกศรซ้ายขวา เลือกหน้าเอา

ถ้าจะทำให้มันแสดงต่อลงมาหลายๆหน้า กำหนดค่ายังไงครับ
:D การทำงานมันจะเป็นลักษณะนี้ซึ่งเป็นปกติ ไม่มี Option ในการแสดงหลายหน้าพร้อมกันผ่านเมนู การแสดงหลายหน้าจะออกมาทางเครื่องพิมพ์ จากการ Preview จะแสดงให้เห็นตามหน้าที่เราเลือกเท่านั้นครับ
snasui
Site Admin
Site Admin

:D ลองไปที่ Finish and Merge > Edit individual... > All > OK

โปรแกรมจะเปิดเป็นไฟล์ใหม่ให้ Edit พร้อมกันหลาย ๆ หน้าได้ครับ
Post Reply