:!: โปรดทราบ Image
    1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ดครับ Image
    2. การสมัครสมาชิกเพื่อโพสต์คำถาม ดาวน์โหลดไฟล์แนบไปศึกษา ทำตามขั้นตอนด้านล่างครับ
      1. สมัครสมาชิก ดูขั้นตอนตาม Link นี้ครับ => สมัครสมาชิก กรณีลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่นี่ครับ => Reset รหัสผ่านImage
      2. Login เข้าระบบโดยคลิก Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ Image กรณีมีปัญหาในการเข้าใช้งาน คลิก Link นี้เพื่อแจ้งผู้ดูแลระบบครับ => ติดต่อผู้ดูแลระบบ
    3. เมื่อ Login แล้วสามารถกำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษได้ที่ Link นี้ครับ => ตั้งค่าส่วนตัว Image
    4. วิธีการตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ Link นี้ครับ => วิธีการตั้งและตอบกระทู้ Image
    5. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ Link นี้ครับ => จัดรูปแบบตัวอักษร และสามารถกำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ได้ที่นี่ครับ ==> กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser Image

สอบถามเกี่ยวกับการใส่ลำดับการพิมพ์ report

ฟอรั่มถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Access and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถาม-ตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น เนื่องจากเมื่อแปลเป็นภาษาต่างประเทศแล้วจะให้ความหมายผิดไปจากที่ควรจะเป็น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบ ต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. ควรแนบตัวอย่างไฟล์มาที่ฟอรั่มนี้เพื่อเพิ่มความสะดวกในการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่น นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟลที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. สำหรับคำถามเกี่ยวกับ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน ควรโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code เพื่อสะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. แจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
pondniizz
Member
Member

สอบถามเกี่ยวกับการใส่ลำดับการพิมพ์ report

Postby pondniizz » Thu May 25, 2017 1:45 pm

รบกวนสอบถามอาจารย์ค่ะ ในการสร้าง Report แล้วใน Report ต้องการให้ แสดงจำนวนครั้งที่ พิมพ์ report นั้นๆ ในแต่ละเดือน

เช่น รายการการใช้เครื่อง เดือนที่ 1 พิมพ์ ครั้งที่ 1
-------------"------- เดือนที่ 1 พิมพ์ครั้งที่ 2 .

แล้วพอเริ่มเดือน ใหม่ เดือนที่ 2 พิมพ์ครั้งที่ 1

โดยให้ข้อมูลนี้ไปแสดงในหน้า Report ทุกครั้งที่ สั่งพิมพ์ รายงาน พอจะมีวิธีแนะนำมัั้ยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

snasui
Site Admin
Site Admin

Re: สอบถามเกี่ยวกับการใส่ลำดับการพิมพ์ report

Postby snasui » Thu May 25, 2017 3:04 pm

:D ต้องเก็บครั้งที่พิมพ์ไว้ใน Table ที่เกี่ยวข้องเมื่อสั่งพิมพ์ โปรแกรมจึงจะทราบว่ารายการใดพิมพ์ไปแล้วครั้งที่เท่าใดจึงจะครั้งที่พิมพ์นี้ไปแสดงในที่ใด ๆ ตามที่ต้องการได้ครับ

pondniizz
Member
Member

Re: สอบถามเกี่ยวกับการใส่ลำดับการพิมพ์ report

Postby pondniizz » Thu May 25, 2017 3:16 pm

snasui wrote::D ต้องเก็บครั้งที่พิมพ์ไว้ใน Table ที่เกี่ยวข้องเมื่อสั่งพิมพ์ โปรแกรมจึงจะทราบว่ารายการใดพิมพ์ไปแล้วครั้งที่เท่าใดจึงจะครั้งที่พิมพ์นี้ไปแสดงในที่ใด ๆ ตามที่ต้องการได้ครับ

ยัง งง กับการ เพิ่ม table ครั้งที่พิมพ์ ค่ะ มีตัวอย่างไหมค่ะ รบกวนด้วยค่ะ ยังมือใหม่อยู่ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Thu May 25, 2017 3:55 pm

:D ต้องขออภัยที่ไม่มีตัวอย่างให้ครับ :(

pondniizz
Member
Member

Postby pondniizz » Fri May 26, 2017 10:26 am

snasui wrote::D ต้องขออภัยที่ไม่มีตัวอย่างให้ครับ :(

รบกวนช่วยดูโค้ดให้หน่อยค่ะ ว่าถูกต้องมั้ย

จะสร้างตาราง มาใหม่ โดย มี ฟิลด์ คือ rptnanme(text) / PrintDate(date/time) / PrintUser (txt)

แล้วใส่โค้ด นี้ ในปุ่มคำสั่งปริ้น report
Private Sub Command34_Click()
DoCmd.RunSQL "Insert Into tbReportHistory Value ('rpt_plan',Now(),'ชื่อผู้ใช้งาน');"
Dim prnCnt As Long
prnCnt = Nz(DCount(" rptName ", " tbReportHistory ", " rptName = & ' rpt_plan ' & ", Month("PrintDate") = " & Month(Now()) & ", Year("PrintDate") = " & Year(Now() ) & "))
DoCmd.OpenReport "rpt_plan", acViewNormal, , , , prnCnt

DoCmd.Close acForm, "frm_search"
End Sub

แล้วหน้า Report จะใช้ โค้ด ในการ event Report open เป็น

Private Sub Report_Open(Cancel As Integer)

On Error Resume Next
txprintcount = Me.OpenArgs
End Sub

แต่พอ กดคำสั่ง ปริ้น Report แล้ว แจ้งเตือนว่า !! wrong number of arguments or invalid property assignment !! ในหน้า ที่ใส่คำสั่งปริ้น Report

ไม่ทราบว่าผิด หรือ ติดตรงไหน รบกวนด้วยนะคะ

ขอบคุณคะ

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Fri May 26, 2017 6:38 pm

:D ลองแนบ DB ตัวอย่างพร้อม Code ที่เขียนเองแล้วมาด้วยจะได้ช่วยทดสอบให้ได้

การเขียน Code ในช่อง Comment ให้ครอบด้วย Tag เปิด [code] และ Tag ปิต [/code] จะได้สะดวกในการอ่านครับ ดูกฎการใช้่บอร์ดข้อ 5 ด้านบนประกอบครับ

Return to “Access”