:!: โปรดทราบ Image
    1. กรุณาอ่านกฎการใช้บอร์ด (Forum rules) ในตำแหน่งด้านบนของแต่ละบอร์ดครับ Image
    2. การสมัครสมาชิกเพื่อโพสต์คำถาม ดาวน์โหลดไฟล์แนบไปศึกษา ทำตามขั้นตอนด้านล่างครับ
      1. สมัครสมาชิก ดูขั้นตอนตาม Link นี้ครับ => สมัครสมาชิก กรณีลืมรหัสผ่านสามารถรับรหัสใหม่ได้ที่นี่ครับ => Reset รหัสผ่านImage
      2. Login เข้าระบบโดยคลิก Login ตรงมุมขวาบนของหน้านี้ Image กรณีมีปัญหาในการเข้าใช้งาน คลิก Link นี้เพื่อแจ้งผู้ดูแลระบบครับ => ติดต่อผู้ดูแลระบบ
    3. เมื่อ Login แล้วสามารถกำหนดการตั้งค่าส่วนตัว เช่นตั้งค่าภาษาเป็นไทยหรืออังกฤษได้ที่ Link นี้ครับ => ตั้งค่าส่วนตัว Image
    4. วิธีการตั้งและตอบกระทู้ดูได้ที่ Link นี้ครับ => วิธีการตั้งและตอบกระทู้ Image
    5. การจัดรูปแบบตัวอักษรด้วย bbcode ในช่องแสดงความคิดเห็นดูได้ที่ Link นี้ครับ => จัดรูปแบบตัวอักษร และสามารถกำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser ได้ที่นี่ครับ ==> กำหนดขนาดตัวอักษรใน Browser Image

Access แจ้ง Error แก้ไขยังไงครับ

ฟอรั่มถาม-ตอบปัญหาการใช้งาน MS Access and VBA
Forum rules
  1. ไม่อนุญาตให้ใช้ภาษาแชทในการถาม-ตอบปัญหา ไม่ใช้คำว่า "คับ" หรือ "อ่ะครับ" แทนคำว่า "ครับ" ไม่ใช้คำว่า "เด๋ว" แทนคำว่า "เดี๋ยว" เป็นต้น
  2. ห้ามถามโดยระบุชื่อผู้ตอบ ต้องตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อถึงปัญหาที่จะถาม ไม่ตั้งชื่อว่า ช่วยด้วยครับ, มีปัญหามาปรึกษาครับ เป็นต้น
  3. อธิบายปัญหาและระบุคำตอบที่ต้องการมาในกระทู้ด้วยเสมอถึงแม้จะอธิบายไว้ในไฟล์แนบแล้วก็ตาม ทั้งนี้เพื่ออำนวยความสะดวกแก่เพื่อนสมาชิกในการค้นหาข้อมูล
  4. ควรแนบตัวอย่างไฟล์มาที่ฟอรั่มนี้เพื่อเพิ่มความสะดวกในการตอบคำถาม (ขนาดไฟล์ไม่เกิน 500Kb ขนาดภาพไม่เกิน 800*600 Pixel) ไม่แนบเป็น Link มาจากแหล่งอื่น นอกจากนี้ไม่ควรแนบไฟลที่มีข้อมูลสำคัญอันก่อให้เกิดความเสียหายกับตนเองและผู้อื่น
  5. สำหรับคำถามเกี่ยวกับ VBA ให้ลองเขียนมาเองก่อนเสมอ ถามเฉพาะที่ติดปัญหา ระบุ Module, Procedure ที่ติดปัญหาให้ชัดเจน ควรโพสต์ Code ให้แสดงเป็น Code เพื่อสะดวกในการอ่านและทดสอบ (คลิกเพื่อดูตัวอย่าง)
  6. แจ้งผลการใช้งานเมื่อได้รับคำตอบว่าตรงกับความต้องการหรือไม่
Serverchita
Member
Member

Access แจ้ง Error แก้ไขยังไงครับ

Postby Serverchita » Tue Nov 22, 2016 10:23 am

โปรแกรมแจ้งว่า

Microsoft Access cannot run the macro or callback function 'OnOpenForm'.
Make sure the macro or function exists and takes the correct parameters.

มีวิธีการแก้ไขปัญหานี้ไหมครับ ถ้าโปรแกรมขึ้นแจ้งแบบนี้ผมต้องเปลี่ยนไฟล์ใหม่ตลอดเลยครับ
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

snasui
Site Admin
Site Admin

Re: Access แจ้ง Error แก้ไขยังไงครับ

Postby snasui » Tue Nov 22, 2016 7:33 pm

:D ลองตรวจสอบดูว่า Macro หรือ Procedure ใน VBE ที่ชื่อว่า OnOpenForm เขียนไว้อย่างไรครับ

Serverchita
Member
Member

Re: Access แจ้ง Error แก้ไขยังไงครับ

Postby Serverchita » Tue Nov 22, 2016 7:51 pm

snasui wrote::D ลองตรวจสอบดูว่า Macro หรือ Procedure ใน VBE ที่ชื่อว่า OnOpenForm เขียนไว้อย่างไรครับ

Code ครับ

Code: Select all

Option Compare Database
Option Explicit
Public Sub OnOpenForm(ctl As IRibbonControl)
    Select Case ctl.ID
    Case "FormLogIn_": DoCmd.OpenForm "FmLogin", , , , , acDialog
    Case "upDate": DoCmd.OpenForm "UpData", , , , , acDialog
    Case "BtnAddStaff": DoCmd.OpenForm "FmDataStaff", , , , , acWindowNormal
    Case "btnAddTypeJob": DoCmd.OpenTable "DataTypesJob", acViewNormal
    Case "BtnAddAddress": DoCmd.OpenTable "DataAddress", acViewNormal
    Case "BtnExportInput": DoCmd.OpenForm "FmExportInput", , , , , acDialog
    Case "BtnExportOutput": DoCmd.OpenForm "FmExportOutput", , , , , acDialog
    Case "Report1": DoCmd.OpenForm "FmReportInput", , , , , acDialog
    Case "Report2": DoCmd.OpenForm "FmReportOutput", , , , , acDialog
     Case "Find1": DoCmd.OpenForm "FindJob", , , , , acWindowNormal
    Case "Summary1": DoCmd.OpenQuery "qSummaryInput", acViewNormal
    Case "Summary2": DoCmd.OpenQuery "qSummaryOutput", acViewNormal
    Case "Wip1": DoCmd.OpenQuery "qSumDataWip", acViewNormal
    Case "btnExit": DoCmd.RunCommand acCmdExit
    End Select
End Sub

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Tue Nov 22, 2016 8:02 pm

:D Procedure นี้เขียนให้ตอบสนองต่อการคลิก Ribbon ซึ่งเป็นเมนูที่เขียนขึ้นมาเอง ถ้าไม่ใช้ก็ให้ Mark ทิ้งไปครับ ถ้าใช้อาจจะต้องเขียนตัวแปรเพิ่มเข้าไปก่อนโดยใช้ Onload Event ตรวจสอบว่ามีการเขียนไว้แล้วหรือไม่ครับ

Serverchita
Member
Member

Postby Serverchita » Tue Nov 22, 2016 8:21 pm

snasui wrote::D Procedure นี้เขียนให้ตอบสนองต่อการคลิก Ribbon ซึ่งเป็นเมนูที่เขียนขึ้นมาเอง ถ้าไม่ใช้ก็ให้ Mark ทิ้งไปครับ ถ้าใช้อาจจะต้องเขียนตัวแปรเพิ่มเข้าไปก่อนโดยใช้ Onload Event ตรวจสอบว่ามีการเขียนไว้แล้วหรือไม่ครับ

ได้ใช้ครับ จะสามารถเพิ่มตัวแปรได้อย่างไรครับ

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Tue Nov 22, 2016 8:27 pm

:D ลองศึกษาที่นี่เป็นตัวอย่างครับ http://stackoverflow.com/questions/6026 ... x-question

หรือค้นคำว่า onload iribbon control

Serverchita
Member
Member

Postby Serverchita » Tue Nov 22, 2016 8:28 pm

หมายถึงตัวนี้หรือป่าวครับ (เอาแบบย่อมาครับ)

Code: Select all

<customUI xmlns="http://schemas.microsoft.com/office/2006/01/customui">
     <ribbon startFromScratch="true">
          <tabs>
               <tab id="ControltoQC" label="หน้าหลัก">     
         <group id="Add0" label="Add Data">
         <button id="UpDate" size="large" label="อัพเดท Data" imageMso="ImportExcel" onAction="OnOpenForm"/>
          </group> 

</tab>
          </tabs>
     </ribbon>
</customUI>

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Tue Nov 22, 2016 8:32 pm

:D อันนี้เป็น XML ยังไม่เขียนให้รองรับ onLoad จังมีปัญหากับการส่งตัวแปรไปให้ Excel เรียกใช้ ดูตัวอย่างที่ผมส่ง Link ไปให้ว่า onLoad เขียนไว้ตรงไหนใน XML แล้วเรียกใช้อย่างไรใน VBA ครับ

Serverchita
Member
Member

Postby Serverchita » Tue Nov 22, 2016 8:57 pm

เดี๋ยวจะส่งไฟล์ไปให้อาจารย์ช่วยตรวจสอบดูนะครับ

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Tue Nov 22, 2016 9:01 pm

:lol: ติดปัญหาใดให้สอบถามผ่านฟอรัมครับ หากผมได้ตอบไปแล้วให้นำสิ่งที่ผมตอบไปปรับใช้เสียก่อนด้วย ติดตรงไหนแล้วค่อยถามกันต่อครับ

Serverchita
Member
Member

Postby Serverchita » Tue Nov 22, 2016 9:23 pm

ผมลองปรับในไฟล์ที่มีปัญหาแล้วครับแต่ก็ยังไม่หายครับ

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Tue Nov 22, 2016 10:11 pm

:D ปรับตรงไหน อย่างไร ช่วยจับภาพหรือแนบไฟล์มาดูกันครับ

Serverchita
Member
Member

Postby Serverchita » Wed Nov 23, 2016 12:50 pm

ผมลองแก้ยังไงก็แก้ไม่ได้ครับมันขัน ตามรูปภาพตลอดเลยครับ

แล้วเบื้องต้นของการสร้าง เป็นเหมือนในลิ้งค์ไหมครับ http://www.accessribbon.de/en/?Access_- ... I_-_onLoad
You do not have the required permissions to view the files attached to this post.

Serverchita
Member
Member

Postby Serverchita » Wed Nov 23, 2016 2:09 pm

snasui wrote::D ปรับตรงไหน อย่างไร ช่วยจับภาพหรือแนบไฟล์มาดูกันครับ

ผมลองสร้างไฟล์มาใหม่ครับ ก็ยังติดปํญหา onLoad เหมือนเดิมครับ

ตามไฟล์แนบครับ :D :D :D

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Wed Nov 23, 2016 10:02 pm

:D ผมลองสร้างไฟล์ขึ้นมาใหม่แล้วนำ XML เดิมมาใช้ เขียน Code ให้ตอบสนองต่อการคลิกเมนูบน Ribbon สามารถใช้งานได้ตามไฟล์แนบ

ส่วนไฟล์เดิมไม่แน่ใจว่าติดขัดอย่างไรจึงไม่ยอม Load และไม่รู้จัก Control ที่เรียกผ่าน Ribbon ครับ

Serverchita
Member
Member

Postby Serverchita » Thu Nov 24, 2016 10:04 am

snasui wrote::D ผมลองสร้างไฟล์ขึ้นมาใหม่แล้วนำ XML เดิมมาใช้ เขียน Code ให้ตอบสนองต่อการคลิกเมนูบน Ribbon สามารถใช้งานได้ตามไฟล์แนบ

ส่วนไฟล์เดิมไม่แน่ใจว่าติดขัดอย่างไรจึงไม่ยอม Load และไม่รู้จัก Control ที่เรียกผ่าน Ribbon ครับ

ขอบคุณครับสำหรับไฟล์ใหม่

ไฟล์ที่อาจารย์เขียนมาให้ กับที่ผมเขียนก็เหมือนกันครับ ไฟล์ผมก็ใช้ได้ปกติ แต่จะมีบางครั้งที่อยู่ ๆ โปรแกรมก็ Error แบบแก้ไขไม่ได้เลยต้องเปลี่ยนไฟล์ใหม่เหมือนดังหัวข้อที่แจ้งไปครับ (เกี่ยวกันไหมครับว่าไฟล์ถูกเปิดพร้อมกันหลาย User จึงอาจทำให้ไฟล์ Error)

snasui
Site Admin
Site Admin

Postby snasui » Thu Nov 24, 2016 10:16 pm

Serverchita wrote:เกี่ยวกันไหมครับว่าไฟล์ถูกเปิดพร้อมกันหลาย User จึงอาจทำให้ไฟล์ Error

:D คิดว่าไม่น่าจะเกียวกับการเปิดพร้อมกันหลายคน เพราะผมเปิดคนเดียวก็มีปัญหาว่าไม่รู้จัก Ribbon ครับ

Serverchita
Member
Member

Postby Serverchita » Fri Nov 25, 2016 1:05 pm

snasui wrote:
Serverchita wrote:เกี่ยวกันไหมครับว่าไฟล์ถูกเปิดพร้อมกันหลาย User จึงอาจทำให้ไฟล์ Error

:D คิดว่าไม่น่าจะเกียวกับการเปิดพร้อมกันหลายคน เพราะผมเปิดคนเดียวก็มีปัญหาว่าไม่รู้จัก Ribbon ครับ

:D :D ผมคงต้องเปลี่ยนไฟล์เรื่อย ๆ เอาเหมือนเดิมล่ะครับทีนี้

Return to “Access”